เมืองเสน่ห์กาหลง มหาเสน่ห์ มหาเมตตา มหานิยม
Khalong Amulet
ซ่อนแถบด้านข้าง

โชว กาหลง เชิญผู้มีจิตศรัทธาร่วมสร้างบุญกับหลวงพ่อประยูร ศิษย์เอกหลวงพ่อผินะ วัด

[คัดลอกลิงก์]
 เจ้าของ| cho โพสต์เมื่อ 25-6-2011 19:33 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขล่าสุด cho เมื่อ 25-6-2011 19:34

วัตถุมงคลที่ระลึกรอบแรกมาแล้วจ๊ะ
รายละเอียดและภาพคลิ๊กที่นี่!!
http://khalong.com/board2/thread-9077-1-1.html
อโสโก-กาหลง (17).JPG
อโสโก-กาหลง (18).JPG
อโสโก-กาหลง (24).JPG
ตัวเลขทั้ง 7 ในเบอร์มือถือ สามารถบ่งบอกนิสัยตัวตนของผู้ใช้ได้อย่างน่าอัศจรรย์ อย่ารอให้ชีวิตคุณดีก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนเลขมือถือให้ดี คุณต้องเปลี่ยนเลขดีก่อน ชีวิตคุณถึงจะดี!! ตัวเลขเสียๆ มักดึงดูดพลังงานเสียๆ เข้ามาทำให้เราผิดหวังในชีวิต ตรงกันข้าม ตัวเลขดีๆ มักดึงดูดพลังงานด้านดีๆ เข้ามาในชีวิต ผนวกกับบุญกรรมเก่าของแต่ละคนว่าจะไปสุดที่ตรงไหน เลขบางตัวเหมาะกับคนหนึ่ง แต่เป็นเลขเสียกับอีกคนหนึ่ง ศาสตร์พลังงานเลขมือถือ บางส่วนอิงจากโหราศาสตร์ไทย บางส่วนมาจากการเก็บสถิติ ศาสตร์เลขมือถือต้องใช้ความเชี่ยวชาญ ในการวางตัวเลขมือถือให้เหมาะสม หลายคนเมื่อทราบผลการวิเคราะห์เบอร์มือถือของตนแล้วว่า ดี ร้าย อย่างไร แต่ยังพร้อมยอมทนใช้อยู่ ไม่รู้ทำไม เหตุผลง่ายนิดเดียว "เพราะทุกคนมีกรรมเป็นของตน" เมื่อถึงเวลา ฟ้าจะเปิดทางให้ท่านเปิดใจรับเรื่องมงคลดีๆ เข้ามาเสริมความรุ่งเรืองชีวิตท่านเอง จงจำไว้ ดวงคนเลือกเบอร์มาใช้เอง เบอร์ใครเบอร์มัน ไม่ซ้ำกัน หากท่านศรัทธาในศาสตร์พลังตัวเลขแล้ว ขออย่าลังเล หรือสงสัย อย่ารีรอทนใช้เบอร์เสียๆ เพื่อดึงดูดเรื่องร้ายๆ มารอเพื่อส่งผลแล้วค่อยเปลี่ยนเบอร์มือถือ วันนี้ คุณมีทางเลือกใช้ชีวิตแบบติดเทอร์โบได้ มัวช้าอยู่ทำไม? บริการวิเคราะห์เบอร์มือถือ วางเลขมงคล เรื่องการงาน การเงิน ความรัก โทร 09ุ ุ42282289 LINE ID: cholvibul
thamkaow โพสต์เมื่อ 28-6-2011 12:47 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขออนุโมทนาบุญกับทางเจ้าของเว็บ สมาชิกเว็บ และผู้ที่เข้ามาร่วมบุญทุกๆ ท่านด้วยน่ะครับ ถ้าได้เปิดอย่างนี้แล้ว คนก็จะได้ไปร่วมบุญกันมากๆ ครับ ขอเป็นกำลังใจให้กับผู้ร่วมบุญทุกๆ ท่านครับ อโสโกจะได้สำเร็จ และลุล่วงในเร็ววันนี้เสียที
thamkaow โพสต์เมื่อ 29-6-2011 10:32 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนึ่ง การบอกข่าวร่วมบุญอย่างเป็นทางการผ่านอินเตอร์เน็ตนั้น จำเป็นต้องมาจาก 'เมืองเสน่ห์กาหลง' แห่งเดียวเท่านั้น (เว็บไซต์กาหลงด็อตคอม khalong.com) โปรดระวังผู้ไม่ประสงค์ดี แอบแฝงเจตนารมณ์ไม่บริสุทธิ์ อ้างอิงการเชิญชวนร่วมบุญเป็นเจ้าภาพกับหลวงพ่อประยูร ผ่านอินเตอร์เน็ตตามเว็บไซต์ต่างๆ พลเมืองโปรดแจ้งผ่านหน้าบอร์ด)
ข้อความข้างบนนี้ผมได้ไปคัดมาจากกระทู้หน้าแรกของเจ้าของเว็บ ทีแรกไม่ได้คิดอ่านให้ละเอียด ก็ได้มาอนุโมทนาบุญไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้ ผมเพียงขอเสนอแนะน่ะครับว่า การปิดกั้นเรื่องการบอกบุญนั้นเรามิควรจะทำ แค่คิดทำก็ผิดแล้วแทนที่จะได้บุญกับเป็นบาป ทำไมผมถึงเขียนเช่นนี้ เพราะก่อนหน้านี้ เราก็เคยบอกบุญให้คนไปร่วมทำบุญกับเว็บอื่นๆ ก็มี โดยมิได้ผ่านเว็บกาหลงนี้ รวมทั้งการได้พูดคุยสนทนากับเพื่อนในทาง msn ก็ดี หรือ facebook.com ก็ดีเชิญชวนให้คนไปร่วมสร้างบุญ ตัวชี้วัดดัชนีชี้บ่งว่าใครมีเจตนาแอบแฝงหรือไม่บริสุทธิ์นั้นมันก็ต้องดูกันเป็นรายๆไป หรือดูลักษณะแห่งการนำเสนอไปว่าเขาเสนออย่างไร อาทิเช่น หากใครประสงค์ร่วมทำบุญกับ..... ให้โอนมาผ่านมาที่นี่......ได้ จะเป็นธุระให้ อย่างนี้ถือว่าไม่ชัดเจนและอาจจะมีเจตนาแอบแฝง แต่ถ้า  บอกในลักษณะที่ว่า หากใครประสงค์จะร่วมสร้างบุญกับ.....ก็สามารถไปทำได้ด้วยตนเองที่............. อย่างนี้ถือว่าเจตนาเขาบริสุทธิ์ และการที่ไปตั้งหรือบอกในเว็บอื่นนั้น หากทางพระคุณเจ้าท่านกำหนดให้ทางนี้เป็นที่บอกบุญที่เดียวมันก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลของท่าน แต่เราก็ต้องอย่าลืมว่าก่อนหน้านี้ก็ได้มีการบอกบุญไปแล้ว หากไปบอกว่าเว็บอื่นไม่ใช่หรืออะไรทำนองนี้ มันทำให้คนที่เขามีเจตนาที่บริสุทธิ์นั้นเสียไปด้วยน่ะครับ

ผมเพียงแต่เขียนสิ่งที่เป็นข้อเสนอแนะเท่านั้น มิได้มีประสงค์สิ่งใด เพราะการเขียนหรือนำเสนอนั้นเป็นสิ่งที่ละเอียดอ่อนน่ะครับ เพราะในประเทศไทยนี้ หรือในโลกนี้ ยังมีคนที่ไม่รู้จักเว็บกาหลงนี้อีกเยอะ หากเราได้คนอื่นช่วยประชาสัมพันธ์งานบุญไปมากๆ โอกาสที่ได้คนที่ใจเป็นบุญมาสร้างบุญนั้นก็มีมากขึ้นตามไปด้วย

แต่ผมก็จะไปบอกคนที่พอจะรู้จักแหละครับว่าอย่าไปขยายความบอกบุญอีก เพราะเขามีข้อจำกัดให้ทางนี้เป็นต้นกำเนิดแห่งบุญเท่านั้น จะได้ให้เขาหยุดบอกบุญในเว็บอื่นๆต่อไป

ผมเขียนผมมิได้มีสิ่งใดแอบแฝงน่ะครับ แอบคิดในใจว่าดีน่ะมีคนเป็นไปรษณีย์บุญอีกแล้วดีจังที่มีคนอย่างนี้เยอะ ผมก็เสนอไปตามความคิดและตามอายุที่ตนเองเป็นอยู่ คิดถึงความรู้สึกของคนอื่นที่เขาเจตนาดีด้วย แต่ถ้าหากโดนเหมารวมเข่งอย่างนี้ผมว่าก็ไม่ยุติธรรมกับคนที่คิดดีทำดี

หากข้อความนี้กระทู้ที่ตอบนี้ทำให้ทางท่านเจ้าของเว็บไม่สบายใจ หรือคิดว่าผมไม่ควรจะมาแสดงความคิดเห็นในนี้ ก็ช่วยลบผมออกจากการเป็นสมาชิกด้วยน่ะครับ ผมยินดีและไม่เสียใจเลยครับ ดีใจเสียอีกที่ได้แสดงความคิดเห็นที่เป็นความเห็นต่างมา เพื่อที่จะได้ให้เกิดพัฒนาทางด้านจิต ความคิด

ด้วยความนับถือ
thamkaow
thamkaow โพสต์เมื่อ 29-6-2011 10:36 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แต่สิ่งที่ดีที่สุดก็คือผมจะออกไปจากเว็บนี้เอง ไม่ต้องให้ทางเว็บมาตัดครับ ขอบคุณน่ะครับที่ได้ให้โอกาสมาแสดงความคิดเห็น
rynyapatch โพสต์เมื่อ 29-6-2011 12:25 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

อยากได้ดาว ....
thaioz โพสต์เมื่อ 29-6-2011 12:53 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แม่เจ้า....ดาวจ๋วยจ๋วย...>_<
ดูแล้วกิเลสมาเลยทีเดียว...
ponsawan โพสต์เมื่อ 29-6-2011 15:33 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ตอบกลับ 108# thamkaow

สวัสดีครับคุณชื่ออะไรก็ไม่รู้นามอะไรก็ไม่ทราบ..นะครับ กระผม พรสวรรค์ คือกระผมได้อ่านกระทูของคุณและก็ได้พิจารณาแล้วเหมือนกันนะครับว่า ในส่วนมุมมองของคนเรานั้นซึ่งมันแตกต่างกันในด้านความคิดเห็นนี้เป็นเรื่องของธรรมดาของสัตว์โลก ตามที่กระผมเข้าใจนั้นถ้าหากอยากจะมองกันจริงๆ ขอมองตรงที่เจตนาหรือไม่เจตนาดีกว่าเพราะตัวเจตนานี้มันจะเป็นเครื่องมือตัดสิ้นอะไรๆทุกอย่างได้อย่ากระจ่างชัด ออ ขอโทษนะครับคือ ผม พรสวรรค์ เป็นฝ่ายประสานงาน ในด้านผ่านเว็บกาหลง และคุณ นิชา (เดโชว์ เจ้าของเว็บ) นั้นตัวกระผมเองซึ่งได้นำพาเข้าไปพบกับ หลวงพ่อประยูร อโสโก และก็ได้พูดคุยกับท่านและก็ได้ขออณุญาติ ท่านเพราะว่า สำนักปฏิบัติธรรม อโสโก ท่าเยี่ยม สระบุรีแห่งนี้ ไม่เคยบอกบุญไม่เคยเรียรายไม่เคยรับผ้าป่่าและก็ไม่เคยรับกฐิน ดังนั้นเพื่อให้เป็นไปตามความบริสุทธิ์ใจและเป็นไปอย่างขาวสะอาดดังนั้นวิธีการดำเนินการนั้นย่อมมีกฎกติกานิดหน่อยเพื่อให้เป็นไปในทางที่ท่าหลวงพ่อประยูร ได้สั่งไว้ว่า การเรียราย การบอกนั้นๆต้องทำด้วยความขาวสะอาดและบิรสุทธฺ์ใจ ห้ามมิให้ ทำการ เรียราย แจกซองหรือทอดผ้าป่าหรือกฐินเป็นอันขาดเหตุผลเพียงสั้นๆว่า การเรียรายแจกซองบอกบุญนั้นซึ่งมันมีทั้งทางบวกและด้านลบ คนเราในสังคน ณ ปัจจุบันนี้ถามใจตนเองก่อนว่าเคยบริสุทธฺ์ใจต่อตนเองนั้นแค่ไหน แล้วการที่ท่านหลวงพ่อ ประยูร ก็ได้อณุญาติให้ ทางเว็บกาหลงนี้เป็นผู้ ชักชวนแด่บรรดา เหล่าแก่สมาชิคนั้นก็เป็นไปตามลำดับตรงที่ว่า ผู้ใดมีความประสงค์อยากจะร่วมเป็นเจ้าภาพ ก็ให้แจ้งเจตจำนงค์ได้ที่ เว็บไซร์กาหลง หรือต้องการข้อมูลรายละเอียดก็สามารถ โทร สอบถามได้ที่ ผู้ประสานงาน บุคคลนั้นๆเพื่อให้เป็นไปตามความถูกต้องและขาวสะอาด หากท่านใด มีความประสงค์แล้วแจ้งเจตจำนงค์แล้ว ผู้บริหารทางเว็บกาหลงหรือผู้ประสานงานนั้นได้รับเรื่องเรียบร้อยแล้ว บุคคล คนนั้นก็สามารถเดินทางมีร่วมเป็นเจ้าภาพด้วยตนเอง ณ ที่สำนักปฏิบัติธรรม ท่าเยี่ยม สระบุรี โดย คุณนิชา (เดโชว์)นั้นจะเป็นผู้นำพามาสู่ ณ ที่สำนักแห่งนี้โดยได้มีการแจ้งให้พระเดชพระคุณหลวงพ่อ ประยูร นั้นทราบอย่างเป็นทางการแล้วนั้นเอง ส่วนทรัพนั้นทางเจ้าภาพมิได้นำมาให้กับหรือโอนผ่านทางเว็บกาหลงก็ได้หากบุคคลนั้นมีความไว้เนื้อเชื่อใจกันมากน้อยเพียงไหนตรงนี้กระผมไม่รับทราบนะอยู่ที่พิจารณาณาญของท่านเองหรือจะติดต่อโทรถามรายละเอียดผ่านทางผม พรสวรรค์ ก็ได้ครับเพราะผมได้อยู่ที่ สำนักปฏิบัติธรรม อโสโก ท่าเยี่ยมแห่งตลอด 24 ชม เพื่อความสบายใจและเป็นไปในแนวทางที่ชาวสะอาดนั้น การที่ท่านหลวงพ่อ ประยูร ได้กำชับนักกำชับหนาว่า หากท่านบุคคลใด มีความประสงค์อยากที่จะรวมเป็นเจ้าภาพนั้นๆติดต่อผ่านทางเว็บกาหลงนี้ได้เพียงเว็บเดียวเท่านั้นสาเหตุเพราะว่า มีบ้างเว็บได้นำเอา นามของท่านไปบอกบุญทั้งๆที่ตัวท่านหลวงพ่อประยูร เองยังไม่ทราบมาก่อนเลย แล้วก็ได้นำเอา วัตถุมงคลต่างๆมาเป็นของกำนันแด่ผู้ที่ได้เข้ารวมกับเว็บนั้นๆลงเป็นรายลักษณะอักษรสะอย่างสวย แล้วสุดท้ายกระผมของถามสักคำสิครับว่า ใครละที่ตกเป็นเหยื่อย เพียงเพื่อหวังวัตถุมงคล โดยไม่รุ้เลยว่ามีความเป็นจริงนั้นมากน้อยเพียงไหน แต่ทางเว็บกาหลงนี้คุณสามารถรู้และทราบรายละเอียดได้อย่างชัดเจนและสามารถตรวดสอบได้ว่า สิ่งที่คุณได้มีเจตจำนงค์ตรงนั้นสำเร็จผลจริง ส่วนเรื่องวัตถุมงคลที่ท่าน หลวงพ่อ ประยูรนำมาแจกเป็นสิ่งที่ระลึกนั้นก็เป็นไปตามสั่งของ พระเดชพระคุณ หลวงปู่ ผินะ ปิยธโร ซึ่งได้สั่งให้หลวงพ่อประยูรนั้นดำเนินการมาจนกระทั้งถึง ณ บัดนี้ ส่วนเรื่องการรับวัตถุมงคลนั้นทางเจ้าภาพ ได้มารับจากมือของหลวงพ่อ ประยูร เองด้วยตัวของท่านเอง ซึ่งทางหลวงพ่อไม่เคย ออกวัตถุมงคลนั้น ให้ ทางเว็บ กาหลงเลยแม้แต่ชิ้นเดียว ขอให้ทุกๆท่านทำความเข้าใจส่วนนี้ด้วยนะขอรับ เอาละครับทุกๆท่านหวังว่าคงจะเข้าใจในความกระจ่างแน่ชัดแล้วนะขอรับ ส่วนท่านใดจะความคิดเห็นประการใดนั้น ก็ขอให้อยู่ที่วิจารณณาญของท่านเองโดยชอบนะขอรับ ... ขอให้โชคดีและมีความสุขจงมีแด่ท่านทุกๆท่านขอขอรับ สวัสดีครับ ..
                                                                                พรสวรรค์
thamkaow โพสต์เมื่อ 29-6-2011 16:32 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากครับคุณพรสวรรค์ ที่ได้กรุณาตอบและอธิบายมาให้

1. หากเป็นประสงค์ของพระคุณเจ้าเช่นนั้นมิมีใครกล้าละเมิดแน่นอนครับ ถือว่าข้อนี้ตอบได้ชัดเจนและเคลียร์

2. หากข้อจำกัดของการทำบุญนั้นเป็นอย่างที่คุณบรรยายมา เราก็น้อมรับครับ ผมเพียงแต่คิดเสียดายว่า คนหนุ่มคนสาว
    ผู้สูงวัยบางคนที่มีข้อจำกัดในเรื่องของการไม่ได้เข้าสู่ระบบการสื่อสารทางอีเล็คโทรนิคส์เมล์นั้น เขาจะได้รับรู้ข่าวการ
    สร้างบุญสร้างกุศล บางคนอาจจะได้รับรู้ข้อมูลมาจากสื่อและประชาสัมพันธ์กันต่อไปเราก็คิดว่า นั่นคือหนทางที่ทำให้
    เกิดโอกาสกันได้หลายทางก็เพียงเท่านั้น ลองสังเกตุและอ่านสิ่งที่ผมแสดงความคิดเห็นไปให้ดี ผมเสนอความคิดเห็น
    ในเรื่องใด ก็ล้วนแล้วแต่เป็นตัวเจตนาทั้งนั้นแหละครับ ความเห็นต่างของสัตว์โลกนั้นก็อย่างที่คุณว่านั้นถูกต้องแล้วครับ
    ผมก็น้อมรับในสิ่งที่คุณได้กรุณาตอบและชี้แจงน่ะครับ หู ตา สมองเราเปิดรับความคิดเห็นที่ต่างกับเราเสมอ การพิจารณา
    ว่าใครมีเจตนาอย่างไรนั้น ผมก็คงจะไปฟันธงอะไรไม่ได้ แต่อย่างน้อยสิ่งที่เราได้แสดงความคิดเห็นไปก็อาจจะเป็นข้อมูล
    หนึ่งที่เราคิดว่าอาจจะมีประโยชน์หรือไม่มีก็ได้

3. บางคนอาจจะได้มีโอกาสได้เคยเข้าไปทำบุญที่อโสโก คนที่นำบุญไปทำนั้น ก็อาจจะไม่ได้เป็นปัจจัยของตัวเองร้อย
    เปอร์เซ็นต์ บางทีเขาก็บอกบุญไป หากใครอยากฝากมาร่วมบุญเขาก็ร่วมกันมา อย่างนี้ถือว่าอาจจะผิด เพราะไปบอก
    บุญเขาก่อนที่จะได้รับอนุญาตจากพระคุณเจ้า อย่างนี้ถือว่าแอบอ้างหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ แต่ก็เป็นข้อคิดที่ดีครับว่า
    ก่อนจะไปบอกบุญใครเราก็ควรจะต้องพิจารณาในเรื่องนี้ให้ดีก่อน

4. ส่วนเรื่องที่เคยมีปัญหานำชื่อเสียงของท่านไปแอบอ้าง และไปเกี่ยวข้องกับเรื่องของวัตถุมงคลนั้น ผมอยากเรียนเพิ่ม
    เติมว่า ที่ผมเสนอความคิดเห็นไปนั้นผมไม่ได้เอ่ยหรือกล่าวถึงเรื่องวัตถุมงคลอะไรเลยน่ะครับ ผมพยายามชี้ให้เห็นถึง
    การทำบุญที่เปิดกว้างก็เพียงเท่านั้น เพราะส่วนตัวแล้วมีหลายคนที่เคยร่วมบุญกับผมไปทำบุญไม่ว่าจะที่ไหน เขาไม่
    เคยคิดถึงเรื่องเหล่านี้ เขาเพียงแต่อยากทำบุญเพื่อบุญของเขาจริงๆ เท่านั้น หวังว่าทางพี่ๆ ทั้งหลายคงจะเข้าใจใน
    รายละเอียดตรงนี้น่ะครับ

5. จริงๆ แล้วผมก็คิดว่าจะไม่ได้เข้ามาตอบครับ เพียงแต่จะเข้ามาขอบคุณที่ยังมีคนเข้ามาอ่าน พอดีเพื่อนๆ เขาก็บอกว่า
    มีคนมาตอบแล้วน่ะ แต่คำตอบนั้นอาจจะไม่ตรงกับสิงที่เราเขียนในเรื่องของการเสนอแนะไป เพราะการเสนอแนะเป็น
    การแสดงความรู้สึกอย่างหนึ่ง ณ เวลานั้น เราไม่ได้ต้องการโต้ตอบแบบตอบกระทู้ ส่วนจะตรงประเด็นหรือไม่ ผมก็
    เคารพและรับฟังในสิ่งที่ท่านได้กรุณาเขียนมา และผมก็ยังคิดอนุโมทนาเสมอในสิ่งที่ทุกๆ คนได้ทำในความดี

6. เอาเป็นว่าทุกอย่างผมก็คงจะสรุปได้เพียงเท่านี้ อย่าถือว่าเป็นการโต้ตอบกันเลยน่ะครับ ส่วนใครจะคิดหรือจะว่าการ
    แสดงความคิดเห็นของผมนั้น ไม่มีปัญญา โง่ หรือปัญญาอ่อนผมก็ยอมรับ และน้อมรับเสมอ ผมก็เพียงได้เสนอให้กับ
    ผู้ที่ยังไม่มีโอกาสเข้าถึงข้อมูลเหล่า ให้เขาได้รับรู้ ส่วนใครจะมีวาสนาได้ทำหรือไม่ได้ทำก็ว่ากันไป เราอย่าไปทำให้
    พระคุณเจ้าท่านต้องเคืองเลยครับ ผมจะบาปเสียเปล่าๆ และก็อย่างที่คุณได้ลงท้ายไว้นั่นแหละครับ ทุกอย่างอยู่ที่
    วิจารณญาณของแต่ละท่าน โลกนี้มันกว้างใหญ่ไพศาลเหลือเกิน มีอะไรที่เรายังไม่รู้อีกมาก ถึงแก่จนตายแล้ว ก็ยัง
    ไม่รู้หมดเลย สมองของคนเรานั้น ขนาดประมาณ 1200 กรัม แต่เป็นแหล่งเก็บข้อมูลที่ไม่รู้จักเต็มจริงๆ ครับ ผมก็ได้
    ความชัดเจนในแนวทางของพระคุณเจ้าแล้วตามที่คุณพรสวรรค์ได้กรุณาให้คำแนะแนวมา แต่การเขียนและการนำเสนอ
    นั้นเป็นสิ่งสำคัญและละเอียดอ่อนน่ะครับ ผมเคารพในการเขียนของทุกๆ คนครับ ผมก็พยายามฝึกและหัดตัวเองตลอด
    เพื่อที่จะทำให้ตนเองนั้นเป็นผู้นำเสนอให้มีข้อผิดพลาดน้อยที่สุด

ท้ายนี้หากมีสิ่งหนึ่งสิ่งใดที่ทำให้พระคุณเจ้านั้นรู้สึกไม่ดี ไม่สบายใจ ผมก็ขอกราบและขออโหสิกรรมมา ณ โอกาสนี้ด้วย
ขอให้มองว่ามุมมองและข้อเสนอแนะนั้น เป็นสิ่งที่อาจจะทำให้ลดช่องว่างและข้อบกพร่องได้ก็เท่านั้น มิได้มีเจนาอื่นใดมาก
ไปกว่าที่ได้เสนอไป

ผมก็คงจะไม่ต้องเข้ามาตอบอะไรอีกแล้วน่ะครับ เพราะตั้งใจแล้วว่า ถึงใครมาอ่านแล้วเอามาบอกก็จะไม่แล้ว ไม่ก็คือไม่ ให้มากกว่ารับ ขอฝากความปรารถนาดีถึงทางเจ้าของเว็บด้วยครับ อนุโมทนาด้วยใจจริงครับ
bigtien โพสต์เมื่อ 29-6-2011 18:28 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ผมขอร่วมทำบุญด้วย 1,002.- บาท แทนลูกชายกระผมอายุครบ 3 ขวบในเดือน มิ.ย. นี้ครับ
ปล.ผมโอนปัจจัยไปให้เรียบร้อยแล้วนะครับ
 เจ้าของ| cho โพสต์เมื่อ 29-6-2011 19:34 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขล่าสุด cho เมื่อ 30-6-2011 11:16

สวัสดีค่ะ ขออภัยที่มาล่าช้าไป ขอยกข้อซักถามของคุณที่มีต่อคุณพรสวรรค์ มาชี้แจงเพิ่มเติมในส่วนที่ดิฉันทราบทีละหัวข้อดังนี้

ขอบคุณมากครับคุณพรสวรรค์ ที่ได้กรุณาตอบและอธิบายมาให้

1. หากเป็นประสงค์ของพระคุณเจ้าเช่นนั้นมิมีใครกล้าละเมิดแน่นอนครับ ถือว่าข้อนี้ตอบได้ชัดเจนและเคลียร์

ย้ำอีกครั้งว่า ข้อความดังกล่าวที่คุณสงสัย เป็นไปตามเป้าประสงค์ของหลวงพ่อประยูร ซึ่งคุณพรสวรรค์ก็ชี้แจงแล้วตามนั้น

2. หากข้อจำกัดของการทำบุญนั้นเป็นอย่างที่คุณบรรยายมา เราก็น้อมรับครับ ผมเพียงแต่คิดเสียดายว่า คนหนุ่มคนสาว
    ผู้สูงวัยบางคนที่มีข้อจำกัดในเรื่องของการไม่ได้เข้าสู่ระบบการสื่อสารทางอีเล็คโทรนิคส์เมล์นั้น เขาจะได้รับรู้ข่าวการ
    สร้างบุญสร้างกุศล บางคนอาจจะได้รับรู้ข้อมูลมาจากสื่อและประชาสัมพันธ์กันต่อไปเราก็คิดว่า นั่นคือหนทางที่ทำให้
    เกิดโอกาสกันได้หลายทางก็เพียงเท่านั้น ลองสังเกตุและอ่านสิ่งที่ผมแสดงความคิดเห็นไปให้ดี ผมเสนอความคิดเห็น
    ในเรื่องใด ก็ล้วนแล้วแต่เป็นตัวเจตนาทั้งนั้นแหละครับ ความเห็นต่างของสัตว์โลกนั้นก็อย่างที่คุณว่านั้นถูกต้องแล้วครับ
    ผมก็น้อมรับในสิ่งที่คุณได้กรุณาตอบและชี้แจงน่ะครับ หู ตา สมองเราเปิดรับความคิดเห็นที่ต่างกับเราเสมอ การพิจารณา
    ว่าใครมีเจตนาอย่างไรนั้น ผมก็คงจะไปฟันธงอะไรไม่ได้ แต่อย่างน้อยสิ่งที่เราได้แสดงความคิดเห็นไปก็อาจจะเป็นข้อมูล
    หนึ่งที่เราคิดว่าอาจจะมีประโยชน์หรือไม่มีก็ได้

ขออนุญาติตอบเฉพาะในส่วนความคิดเห็นของดิฉันนะคะ
อ่านจากตรงนี้คุณต้องการสื่อสารว่า คนที่ไม่ได้รับข่าวสารทางอินเตอร์เน็ตจะพลาดการทำบุญครั้งนี้ไป จึงขอเรียนชี้แจงให้ทราบว่า ไม่ใช่ แท้จริงแล้ว การจะเข้ามาร่วมบุญด้วยกันแต่ไม่รู้จักเว็บกาหลง หรือเล่นอินเตอร์เน็ตไม่เป็น ไม่ยากเลย!! เพียงท่านปริ๊นซ์อักษรทั้งหมดที่ดิฉันได้พิมพ์รายละเอียดประกาศไว้ เหล่าสหายผู้สนใจร่วมเป็นเจ้าภาพร่วมบุญได้เวียนอ่านกัน เท่านี้ย่อมสามารถรับทราบ และเข้าถึงข้อมูลได้สมบูรณ์แล้ว เราไม่ได้กำหนดเฉพาะสมาชิกเมืองเสน่ห์กาหลง แต่เราบอกว่า สมาชิกเมืองเสน่ห์กาหลง และผู้สนใจทุกท่าน ดังนั้น การบอกบุญครั้งนี้ไม่ได้ปิดกั้น แต่เป็นการป้องกันบุคคลที่ไม่ได้รับเชิญมาร่วมหาผลประโยชน์แอบแฝงแทนการทำบุญด้วยความบริสุทธิ์ใจต่างหาก ดังนั้น เมื่อทราบเจตนารมณ์แล้วว่าไม่ได้มีการปิดกั้น ป่วยการจะมาท้วงติงที่จะไม่ร่วมบุญกับหลวงพ่อใช่ไหมคะ

3. บางคนอาจจะได้มีโอกาสได้เคยเข้าไปทำบุญที่อโสโก คนที่นำบุญไปทำนั้น ก็อาจจะไม่ได้เป็นปัจจัยของตัวเองร้อย
    เปอร์เซ็นต์ บางทีเขาก็บอกบุญไป หากใครอยากฝากมาร่วมบุญเขาก็ร่วมกันมา อย่างนี้ถือว่าอาจจะผิด เพราะไปบอก
    บุญเขาก่อนที่จะได้รับอนุญาตจากพระคุณเจ้า อย่างนี้ถือว่าแอบอ้างหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ แต่ก็เป็นข้อคิดที่ดีครับว่า
    ก่อนจะไปบอกบุญใครเราก็ควรจะต้องพิจารณาในเรื่องนี้ให้ดีก่อน

ไม่ผิดค่ะ คุณสามารถนำสาสน์นี้ไปบอกบุญสหายคุณได้ตลอดเวลาค่ะ เพียงแต่ว่าวิธีเดียวที่จะนำปัจจัยเข้าไปให้หลวงพ่อประยูรขณะนี้ คือ นำปัจจัยมาบริจาคผ่านเว็บไซต์เมืองเสน่ห์กาหลง โดยมีคุณภาคิน อาสาเป็นธุระรวบรวมปัจจัยไปให้หลวงพ่อประยูร เพียงคนเดียวเท่านั้น คุณเพียงทำตามขั้นตอนตามที่ดิฉันแนะนำ จะไม่มีใครมาว่าท่านแอบอ้างอย่างแน่นอนค่ะ อย่าน้อยอกน้อยใจถึงแนวทางวิธีการปฏิบัติของหลวงพ่อประยูรท่านเลย ท่านว่ามาอย่างไร เราคงต้องว่าไปตามนั้นดีกว่าค่ะ ความจริงแล้วสิ่งที่คุณคิดนั้นไม่ใช่เรื่องใหม่ที่ดิฉันไม่เคยได้ยิน หรือเป็นเรื่องแปลกแต่อย่างไร เพราะมีตัวอย่างประกอบความคิดเห็นของคุณโชว์ให้เห็นถึง 2 รายด้วยกันคือ 1.คุณอรรถโชติ ท่านนี้ประสงค์เหมือนคุณเป๊ะเลยคือว่า นำเรื่องจากเว็บไปบอกต่อญาติโยม และมิตรสหายของเขา ซึ่งขณะนี้เขากำลังอยู่ระหว่างรวบรวมปัจจัยอยู่ค่ะ เขาเพียงยกหูโทรหาดิฉันว่า ผมเอาด้วยครับคุณโชว แล้วเขาก็หายไป การหายไปของเขาไม่นานเขาจะกลับมาพร้อมปัจจัยและสหายของเขาอย่างแน่นอน บุคคลท่านนี้ทำเช่นนี้มาหลายครั้งแล้วด้วย ดิฉันยังไม่เห็นเขาตั้งข้อสงสัยอะไรเลย ทั้งๆที่เราก็ไม่เคยรู้จักกันมาก่อนเหมือนดิฉันกับคุณในขณะนี้...ตัวอย่างถัดไปคือ 2. คุณเดียร์ เธอประสงค์บริจาคปัจจัยเพื่อการนี้เช่นกัน โทรยกหูหาดิฉันเพื่อชี้แจงว่า 'คุณโชวเดียร์เอาด้วยเดียร์ชอบ' เธอเตรียมตัวประมาณ 30 วัน แล้วเธอก็นำปัจจัยส่วนตัว แถมประกาศด้วยวาจารวบรวมจากเพื่อนฝูงมาร่วมบริจาคครั้งนี้ ดังนั้น การที่คุณจะถือวิธีปฏิบัติให้เหมือนตัวอย่างทั้งสองท่านนี้ ย่อมหาคนมาตำหนิท่านยากมาก.. ดังนั้น เมื่อคุณเข้าใจในทุกข้อซักถามแล้ว ก็ถือปฏิบัติได้เลยตั้งแต่วินาทีนี้ค่ะ! เรื่องบุญอย่าไปคิดให้มากความเลย..

4. ส่วนเรื่องที่เคยมีปัญหานำชื่อเสียงของท่านไปแอบอ้าง และไปเกี่ยวข้องกับเรื่องของวัตถุมงคลนั้น ผมอยากเรียนเพิ่ม
    เติมว่า ที่ผมเสนอความคิดเห็นไปนั้นผมไม่ได้เอ่ยหรือกล่าวถึงเรื่องวัตถุมงคลอะไรเลยน่ะครับ ผมพยายามชี้ให้เห็นถึง
    การทำบุญที่เปิดกว้างก็เพียงเท่านั้น เพราะส่วนตัวแล้วมีหลายคนที่เคยร่วมบุญกับผมไปทำบุญไม่ว่าจะที่ไหน เขาไม่
    เคยคิดถึงเรื่องเหล่านี้ เขาเพียงแต่อยากทำบุญเพื่อบุญของเขาจริงๆ เท่านั้น หวังว่าทางพี่ๆ ทั้งหลายคงจะเข้าใจใน
    รายละเอียดตรงนี้น่ะครับ

ดิฉันขอเรียนตรงนี้ว่า เจตนารมณ์ที่บริสุทธิ์ของคุณนั้นงดงามมากแล้ว แถมยังไม่ได้คิดนำชื่อเสียงท่านไปแอบอ้างเพื่อบอกบุญ โดยท่านยังไม่ได้รับรองอย่างเป็นทางการ ใครไม่เข้าใจคุณก็ช่างแต่ดิฉันเข้าใจคุณค่ะ เพราะสิ่งที่คุณพูดว่า การทำบุญต้องเปิดกว้างนั้นถูกต้องที่สุด อย่าน้อยอกน้อยใจไปเลย ไม่มีใครรังเกียจท่านเลยแม้แต่น้อย ไม่มีใครปิดกั้นไม่ให้คุณทำบุญ ไม่ต้องคิดอะไรแล้วค่ะ เข้ามาเลย ยิ่งขันอาสาเป็นผู้นำบุญอีกคนหนึ่งเรายิ่งยินดี และเชื่อว่าหลวงพ่อเองก็ต้องยินดีเช่นกัน

5. จริงๆ แล้วผมก็คิดว่าจะไม่ได้เข้ามาตอบครับ เพียงแต่จะเข้ามาขอบคุณที่ยังมีคนเข้ามาอ่าน พอดีเพื่อนๆ เขาก็บอกว่า
    มีคนมาตอบแล้วน่ะ แต่คำตอบนั้นอาจจะไม่ตรงกับสิงที่เราเขียนในเรื่องของการเสนอแนะไป เพราะการเสนอแนะเป็น
    การแสดงความรู้สึกอย่างหนึ่ง ณ เวลานั้น เราไม่ได้ต้องการโต้ตอบแบบตอบกระทู้ ส่วนจะตรงประเด็นหรือไม่ ผมก็
    เคารพและรับฟังในสิ่งที่ท่านได้กรุณาเขียนมา และผมก็ยังคิดอนุโมทนาเสมอในสิ่งที่ทุกๆ คนได้ทำในความดี

มาร่วมบุญกับเราเสียด้วยกันดีกว่าค่ะ อย่าเพียงแค่แสดงความรู้สึก..หรือเขียนอะไร ถามอะไรแล้วจากไป ไหนๆ จุดประสงค์ก็ต้องการทำบุญ และบอกบุญต่ออยู่แล้ว

6. เอาเป็นว่าทุกอย่างผมก็คงจะสรุปได้เพียงเท่านี้ อย่าถือว่าเป็นการโต้ตอบกันเลยน่ะครับ ส่วนใครจะคิดหรือจะว่าการ
    แสดงความคิดเห็นของผมนั้น ไม่มีปัญญา โง่ หรือปัญญาอ่อนผมก็ยอมรับ และน้อมรับเสมอ ผมก็เพียงได้เสนอให้กับ
    ผู้ที่ยังไม่มีโอกาสเข้าถึงข้อมูลเหล่า ให้เขาได้รับรู้ ส่วนใครจะมีวาสนาได้ทำหรือไม่ได้ทำก็ว่ากันไป เราอย่าไปทำให้
    พระคุณเจ้าท่านต้องเคืองเลยครับ ผมจะบาปเสียเปล่าๆ และก็อย่างที่คุณได้ลงท้ายไว้นั่นแหละครับ ทุกอย่างอยู่ที่
    วิจารณญาณของแต่ละท่าน โลกนี้มันกว้างใหญ่ไพศาลเหลือเกิน มีอะไรที่เรายังไม่รู้อีกมาก ถึงแก่จนตายแล้ว ก็ยัง
    ไม่รู้หมดเลย สมองของคนเรานั้น ขนาดประมาณ 1200 กรัม แต่เป็นแหล่งเก็บข้อมูลที่ไม่รู้จักเต็มจริงๆ ครับ ผมก็ได้
    ความชัดเจนในแนวทางของพระคุณเจ้าแล้วตามที่คุณพรสวรรค์ได้กรุณาให้คำแนะแนวมา แต่การเขียนและการนำเสนอ
    นั้นเป็นสิ่งสำคัญและละเอียดอ่อนน่ะครับ ผมเคารพในการเขียนของทุกๆ คนครับ ผมก็พยายามฝึกและหัดตัวเองตลอด
    เพื่อที่จะทำให้ตนเองนั้นเป็นผู้นำเสนอให้มีข้อผิดพลาดน้อยที่สุด

ดิฉันไม่คิดว่าความคิดเห็นคุณสิ้นสติ ไร้ปัญญา หรือโง่เลยแม้แต่น้อยนะคะ ความคิดของคุณนั้นถือว่าเป็นสามัญชนที่พึงคิดได้ เป็นเรื่องปกติที่จะตั้งคำถามเช่นนี้เพราะสงสัย คุณคือผู้มาเยือนเมืองหน้าใหม่ อาจมีหลายอย่างที่สมาชิกที่นี่เห็นเป็นเรื่องปกติธรรมดา เพราะยังมีอีกหลายโครงการที่บอกบุญมาจากที่นี่ที่เดียว และส่วนใหญ่แล้วเป็นความประสงค์ของเจ้าอาวาสทั้งสิ้น บุญนั้นอยู่ที่ไหนก็ทำได้จริงแบบที่คุณว่า อย่าไปน้อยใจเรื่องวาสนาว่าจะทำได้หรือไม่ได้ทำเลยดีกว่าค่ะ เราเริ่มต้นคิดใหม่ แล้วมาทำกันเลยดีกว่าค่ะ

ท้ายนี้หากมีสิ่งหนึ่งสิ่งใดที่ทำให้พระคุณเจ้านั้นรู้สึกไม่ดี ไม่สบายใจ ผมก็ขอกราบและขออโหสิกรรมมา ณ โอกาสนี้ด้วย
ขอให้มองว่ามุมมองและข้อเสนอแนะนั้น เป็นสิ่งที่อาจจะทำให้ลดช่องว่างและข้อบกพร่องได้ก็เท่านั้น มิได้มีเจนาอื่นใดมาก
ไปกว่าที่ได้เสนอไป

ดิฉันไม่คิดว่าหลวงพ่อท่านจะมองคุณไม่ดีนะคะ ท่านน่าจะทราบและสัมผัสได้ถึงเจตนารมณ์ที่ดีของคุณอย่างแน่นอน โทรหาดิฉันได้คะ เราจะได้ช่วยกันนำปัจจัยไปถวายหลวงพ่อเสียด้วยกัน หรือโทรหาคุณพรสวรรค์ก็ได้ เขาสามารถให้คำตอบในทุกคำถามที่คุณต้องการได้หมด เพราะคุณพรสวรรค์จะไม่ทำสิ่งใดนอกเหนือเป้าประสงค์ของหลวงพ่ออย่างแน่นอน

ผมก็คงจะไม่ต้องเข้ามาตอบอะไรอีกแล้วน่ะครับ เพราะตั้งใจแล้วว่า ถึงใครมาอ่านแล้วเอามาบอกก็จะไม่แล้ว ไม่ก็คือไม่ ให้มากกว่ารับ ขอฝากความปรารถนาดีถึงทางเจ้าของเว็บด้วยครับ อนุโมทนาด้วยใจจริงครับ

หากจะไม่ได้มาตอบอะไร ก็ถือเสียว่าอ่านอย่างเดียวก็แล้วกัน การทำบุญนั้นไม่ได้อยู่วาสนานะคะ อย่าน้อยอกน้อยใจไปเลย คุณพรสวรรค์ได้ชี้แจงตามเป้าประสงค์ตรงไปตรงมาของหลวงพ่อท่านแล้ว ท่านก็น่าจะร่วมบุญตามที่ประสงค์ตั้งแต่แรกดีกว่า อย่าขุ่นข้องหมองใจไปเลย แต่ถ้าคุณยังยืนยันที่จะไม่มาตอบแล้ว เจตนารมณ์ของคุณก็ชัดเจนว่า คุณไม่ประสงค์จะร่วมบุญกับหลวงพ่อประยูร ซึ่งย่อมมีสิทธิ์ที่จะเป็นไปได้เช่นกัน ดิฉันจะไม่ 'รั้ง' วิถีปฏิบัติของคุณอย่างแน่นอน

ยังมีโครงการทำบุญอีกหลายรายการให้เลือกทำ...ลองเลือกดูนะคะ สงสัยเพิ่ม โปรดโทรสอบถามเลย ไม่ต้องเสียเวลามาโพสหน้าบอร์ด หรือถ้าพร้อมเปลี่ยนใจอยากทำบุญ เริ่มต้นตั้งแต่ 1 บาทเป็นต้นไป..เรายินดีเป็นสะพานบุญให้ท่าน เราก็ได้บุญด้วยจริงไหมคะ

winny โพสต์เมื่อ 29-6-2011 19:54 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขล่าสุด winny เมื่อ 29-6-2011 19:58
ขอบคุณมากครับคุณพรสวรรค์ ที่ได้กรุณาตอบและอธิบายมา ...
ต้นฉบับโพสโดย thamkaow เมื่อ 29-6-2011 16:32

ขออณุญาติแสดงความคิดเห็นบ้างในฐานะที่ผมเป็นตัวแทนมาบอกกล่าวและรับเป็นธุระเพื่อดำเนินการส่งมอบเงินที่มีผู้ร่วมทำบุญกับหลวงพ่อประยูร สำนักอโสโก สมาชิกบางท่านอาจจะยังไม่ทราบเจตนาและวัตถุประสงค์ของการร่วมทำบุญในครั้งนี้เท่าที่ควร ผมจึงถือโอกาสนี้ชี้แจงคร่าวๆดังนี้ครับ การแจ้งข่าวสารต่างๆหรือแม้แต่ข้อความใดๆก็ตามทางเมืองเสน่ห์กาหลงไม่สามารถเขียนขึ้นโดยพลการได้ เราต้องได้รับอณุญาติหรือเห็นชอบจากหลวงพ่อเท่านั้น หรือแม้แต่การแจ้งว่าทำบุญเป็นจำเงินเท่านี้แล้วจะได้รับวัตถุมงคลชิ้นใดเป็นของที่ระลึก หลวงพ่อท่านยังกำชับว่าไม่สมควรอ้างการทำบุญกับสำนักฯเพื่อที่จะกำหนดราคาของวัตถุมงคลชิ้นนั้นๆ เคยมีสมาชิกหลายท่าน PM มาถามผมว่าทำบุญเป็นเงินเท่าไหร่ถึงจะได้ดาวของหลวงพ่อ ทำบุญ100 บาทได้อะไร?? หลากหลายคำถามที่เข้ามาซึ่งตรงจุดนี้หลวงพ่อประยูรท่านคาดการณ์ล่วงหน้าไว้แล้วว่าจะต้องมีคำถามแบบนี้
  อีกประเด็นหนึ่งที่ผมพอจะจับใจความได้ก็คือการร่วมทำบุญครั้งนี้เหมือนจะไม่เปิดกว้างให้แก่บุคคลทั่วไป ซึ่งประเด็นนี้ผมเคยถามหลวงพ่อประยูรแล้วครับผมเคยลองถามท่านด้วยซ้ำหลวงพ่อทำไมไม่ประกาศลงนิตยสารพระเครื่อง? ทำไมไม่โปรโมต? ทำไมไม่สร้างวัตถุมงคล? และก็ทำไมๆๆๆๆ....อีกมากมายหลายคำถาม ซึ่งหลังจากนั้นผมก็โดนอบรมสั่งสอนด้วยปริศนาธรรมและธรรมะที่ท่านพยายามสอนและบอกกล่าวอีกเกือบทั้งวัน ผมจึงพอจะพอทราบและเข้าใจถึงสาเหตุที่ท่านไม่เปิดตัว หรือว่าหานายทุนที่เงินหนาๆมาจัดการและเป็นธุระในการจัดการสร้าง สำนักปฏิบัติธรรมอโสโก ในครั้งนี้ก็เพราะท่านได้สัมผัสและพบเจอกับมารศาสนา หรือผู้แสวงหาผลประโยชน์ให้ตัวเองมากกว่าทำนุบำรุงศาสนา อย่างเช่นเข้ามาหาท่านเพื่อให้ท่านช่วยการันตีวัตถุมงคลที่ตนเองมีว่าเป็นของแท้โดยการขอถ่ายรูปคู่บ้าง อ้างอิงบทสนทนากับท่านบ้างจุดประสงค์คือเพื่อจะปั่นราคาวัตถุมงคลและกอบโกยผลประโยชน์ให้ตัวเอง หลวงพ่อประยูรท่านจึงระมัดระวังตรงจุดนี้เป็นอย่างมาก ท่านบอกเสมอว่าท่านทำเท่าที่ทำได้ท่านไม่ยึดติด หลังจากที่ผมได้ใกล้ชิดและพูดคุยกับหลวงพ่อประยูรอยู่บ้าง ความคิดส่วนตัวของผม ผมคิดว่าหากท่านจะสร้างสำนักปฏิบัติธรรมให้สำเร็จโดยไม่เลือกวิธี ไม่มีจุดยืน ผมว่าท่านสามารถทำได้ในเวลาสั้นๆโดยไม่ต้องเหนื่อย เท่าที่ผมทราบมามีนายทุนหลายรายรอคอยโอกาสและพร้อมจะทุ่มเงินแบบไม่อั้นด้วยซ้ำ แต่หลวงพ่อประยูรท่านไม่ยอมเป็นเครื่องมือของพวกนายทุนเห็นแก่ตัวพวกนั้นไงครับ ท่านเลยเลือกที่จะให้เด็กกะโปโลอย่างผมและเวปบอร์ดเล็กๆที่มีเจ้าของเป็นเพียงแค่ผู้หญิงที่ไม่ใช่เซียนพระ หรือกว้างขวางมากมายในวงการนี้ แต่ที่หลวงพ่อท่านเลือกเราเมืองเสน่ห์กาหลงและชาวเมืองแห่งนี้เพราะอะไร???ผมคงให้ท่านสมาชิกที่มีใจเป็นกลางและมองโลกในแง่ดีเป็นผู้หาคำตอบเอาเองนะครับ
  และครั้งล่าสุดที่ผมและเจ้าเมืองเป็นตัวแทนนำมอบเงินจำนวนหนึ่งที่พวกเราชาวเมืองและผู้มีจิตศรัทธารวบรวมมาได้จำนวนหนึ่ง หลวงพ่อท่านยังพูดเลยว่า"เดโช(เจ้าเมือง)กับวินนี่โดนเละแน่ๆงานนี้"ตอนแรกผมก็ไม่ค่อยเข้าใจ แต่ตอนนี้ผมพอจะเข้าใจในประโยคที่ท่านกล่าวขึ้นมาบ้างแล้วล่ะครับ ผมและเจ้าเมืองหนักใจและกดดันพอสมควรที่ได้รับมอบหมายภารกิจเพื่อศาสนาในครั้งนี้ด้วยเหตุผลหลายประการ เราจะหาเงินมากมายหลักแสนหลักล้านแบบนั้นมาจากไหน?หลวงพ่อท่านอุตส่าห์เมตตาและไว้ใจเราขนาดนี้ ก็ได้แต่ปลอบใจกันมาตลอด สุดท้ายแล้วเหมือนหลวงพ่อท่านจะรับรู้ถึงความรู้สึกกดดันนี้ท่านพูดว่า "ทำได้เท่าไหนก็เอาเท่านั้นนะวินนี่" วัตถุประสงค์และจุดยืนตรงนี้ผมว่าชัดเจนนะครับ
เราทำแค่พอดีตัวเราไม่ทำอะไรที่มันเกินตัวครับ ผมพยายามทำทุกอย่างให้ชัดเจน เท่าที่ผมจะทำได้การมอบเงินำทบุญทุกครั้งหลวงพ่อท่านจะบันทึกไว้ในสมุดส่วนตัวของท่านว่ามีรายละเอียดอย่างไรบ้าง แม้กระทั่งร่วมทำบุญ 50-100 บาทท่านก็ให้ลงชื่อและรายละเอียดทั้งหมดไว้ให้ท่านด้วย มีการถ่ายรูปเพื่อยืนยันว่าเราได้ส่งมอบเงินให้หลวงพ่อและแจ้งรายละเอียดต่างๆอย่างชัดเจน ในส่วนของเวปบอร์ดเราก็ให้แจ้งรายละเอียดและจำนวนเงินทุกครั้งเพื่อความโปร่งใส สมาชิกบางท่านบอกว่าเป็นเงินจำนวนไม่มากไม่ต้องแจ้งก็ได้ ผมก็ยังยืนยันว่าสมควรจะแจ้งรายละเอียดให้ชัดเจนเพื่อความถูกต้องและโปร่งใส เพราะหลวงพ่อท่านเคยเตือนผมและเจ้าเมืองไว้ก่อนแล้วเราใช้เวลาปรึกษากันนานพอสมควรก่อนที่เจ้าเมืองและผมจะทำอะไรลงไป ไม่ว่าจะเขียนตัวอักษรซักเพียงประโยคเดียวเราก็ต้องปรึกษาและขอความเห็นจากหลวงพ่อด้วยเช่นกันครับเพราะฉะนั้นทุกอย่างชัดเจนครับ บางครั้งเรามองโลกในแง่ดีบ้างผมว่ามันก็ดีนะ ผมว่าคงไม่มีอะไรในโลกใบนี้สมบูรณ์พร้อมไปซะทุกอย่างหรอกครับ เพราะเหตุผลนี้ผมจึงเปิดกว้างเสมอสำหรับทุกความคิดเห็นไม่ว่าจะชื่นชม ตำหนิ หรือชี้แนะดังนั้นหากคุณบริสุทธิ์ใจในสิ่งที่คุณกระทำลงไปคุณไม่ต้องกลัวว่าจะมีเจ้าเมืองหรือใครๆไปแบนคุณแนะนำนะครับว่าเลิกคิดดีกว่า
ผมว่าเมืองนี้อบอุ่นน่าอยู่ไม่เลวร้ายหรือมีอะไรแอบแฝงครับ....หากคุณมองด้วยสายตาและจิตใจที่ใสสะอาด  ขอบคุณครับ

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1รัก +3 ย่อ เหตุผล
cho + 3

ดูบันทึกคะแนน

winny โพสต์เมื่อ 29-6-2011 19:57 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ผมขอร่วมทำบุญด้วย 1,002.- บาท แทนลูกชายกระผมอายุครบ 3 ขว ...
ต้นฉบับโพสโดย bigtien เมื่อ 29-6-2011 18:28

ขอบคุณครับผมขออนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยนะครับ ได้รับรายละเอียดทาง PM เรียบร้อยแล้วครับ
 เจ้าของ| cho โพสต์เมื่อ 29-6-2011 20:06 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขล่าสุด cho เมื่อ 29-6-2011 20:21

อนึ่ง การบอกข่าวร่วมบุญอย่างเป็นทางการผ่านอินเตอร์เน็ตนั้น จำเป็นต้องมาจาก 'เมืองเสน่ห์กาหลง' แห่งเดียวเท่านั้น (เว็บไซต์กาหลงด็อตคอม khalong.com) โปรดระวังผู้ไม่ประสงค์ดี แอบแฝงเจตนารมณ์ไม่บริสุทธิ์ อ้างอิงการเชิญชวนร่วมบุญเป็นเจ้าภาพกับหลวงพ่อประยูร ผ่านอินเตอร์เน็ตตามเว็บไซต์ต่างๆ พลเมืองโปรดแจ้งผ่านหน้าบอร์ด)
ข้อความข้างบนนี้ผมได้ไปคัดมาจากกระทู้หน้าแรกของเจ้าของเว็บ ทีแรกไม่ได้คิดอ่านให้ละเอียด ก็ได้มาอนุโมทนาบุญไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้ ผมเพียงขอเสนอแนะน่ะครับว่า การปิดกั้นเรื่องการบอกบุญนั้นเรามิควรจะทำ แค่คิดทำก็ผิดแล้วแทนที่จะได้บุญกับเป็นบาป ทำไมผมถึงเขียนเช่นนี้ เพราะก่อนหน้านี้ เราก็เคยบอกบุญให้คนไปร่วมทำบุญกับเว็บอื่นๆ ก็มี โดยมิได้ผ่านเว็บกาหลงนี้ รวมทั้งการได้พูดคุยสนทนากับเพื่อนในทาง msn ก็ดี หรือ facebook.com ก็ดีเชิญชวนให้คนไปร่วมสร้างบุญ ตัวชี้วัดดัชนีชี้บ่งว่าใครมีเจตนาแอบแฝงหรือไม่บริสุทธิ์นั้นมันก็ต้องดูกันเป็นรายๆไป หรือดูลักษณะแห่งการนำเสนอไปว่าเขาเสนออย่างไร อาทิเช่น หากใครประสงค์ร่วมทำบุญกับ..... ให้โอนมาผ่านมาที่นี่......ได้ จะเป็นธุระให้ อย่างนี้ถือว่าไม่ชัดเจนและอาจจะมีเจตนาแอบแฝง แต่ถ้า  บอกในลักษณะที่ว่า หากใครประสงค์จะร่วมสร้างบุญกับ.....ก็สามารถไปทำได้ด้วยตนเองที่............. อย่างนี้ถือว่าเจตนาเขาบริสุทธิ์ และการที่ไปตั้งหรือบอกในเว็บอื่นนั้น หากทางพระคุณเจ้าท่านกำหนดให้ทางนี้เป็นที่บอกบุญที่เดียวมันก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลของท่าน แต่เราก็ต้องอย่าลืมว่าก่อนหน้านี้ก็ได้มีการบอกบุญไปแล้ว หากไปบอกว่าเว็บอื่นไม่ใช่หรืออะไรทำนองนี้ มันทำให้คนที่เขามีเจตนาที่บริสุทธิ์นั้นเสียไปด้วยน่ะครับ

สิ่งที่คุณคิดว่า ปิดกั้น นั้น แท้จริงแล้วมันคือการ ป้องกัน ต่างหากค่ะ
ความประสงค์ของหลวงพ่อนั้น เขาต้องการให้มาจากที่นี่แห่งเดียวเท่านั้น มันคงต้องมีมูลเหตุให้ถือปฏิบัติเช่นนี้อย่างแน่นอน แต่ดิฉันก็ไม่ได้ไปถามอะไรท่านมากมาย ส่วนวิธีปฏิบัตินั้น ไม่ว่าจะเป็นวิธีไหน ไม่ผิดหรอกค่ะ..อย่าไปคิดมาก สุดท้ายก็ถึงเป้าหมายเหมือนกัน! ก็คือทำบุญ เวลานี้..เราพร้อมต้องการคนบริสุทธิ์เช่นคุณ! หากคุณยังไม่มั่นใจเรา และต้องการโอนผ่านหลวงพ่อโดยตรงเลย ดิฉันจะจัดให้ค่ะ..ดิฉันจะตามใจคุณ และชี้แจงให้หลวงพ่อทราบเองค่ะ ว่าคุณต้องการโอนผ่านหลวงพ่อตรง...เพราะสุดท้ายหลวงพ่อก็จะมาแจ้งให้ดิฉันทราบอีกทีค่ะ ว่าคุณโอนมา

ผมเพียงแต่เขียนสิ่งที่เป็นข้อเสนอแนะเท่านั้น มิได้มีประสงค์สิ่งใด เพราะการเขียนหรือนำเสนอนั้นเป็นสิ่งที่ละเอียดอ่อนน่ะครับ เพราะในประเทศไทยนี้ หรือในโลกนี้ ยังมีคนที่ไม่รู้จักเว็บกาหลงนี้อีกเยอะ หากเราได้คนอื่นช่วยประชาสัมพันธ์งานบุญไปมากๆ โอกาสที่ได้คนที่ใจเป็นบุญมาสร้างบุญนั้นก็มีมากขึ้นตามไปด้วย

ตามที่คุณเข้าใจน่าจะถูกเป๊ะเลยค่ะ..คนไม่รู้จักเว็บนี้มีอีกเยอะ..เพราะเราก็ไม่ได้ประชาสัมพันธ์อะไรมากมาย ทำไมคุณไม่คิดสักนิดหละคะว่า หลวงพ่อเขาไม่ต้องการให้ข่าวออกไปมากแบบที่คุณคิดไว้? คุณมัวแต่คิดอย่างเดียวว่ามันต้องมากๆ เข้าไว้? ในขณะเดียวกันหลวงพ่อเขาก็ไม่เห็นอยากได้เยอะๆ มากๆ เหมือนคุณคิดเลย ท่านบอกว่าไปเรื่อยๆ..นั่นหละเป้าประสงค์ของท่าน!

แต่ผมก็จะไปบอกคนที่พอจะรู้จักแหละครับว่าอย่าไปขยายความบอกบุญอีก เพราะเขามีข้อจำกัดให้ทางนี้เป็นต้นกำเนิดแห่งบุญเท่านั้น จะได้ให้เขาหยุดบอกบุญในเว็บอื่นๆต่อไป

ถ้าคุณต้องการบอกบุญในเว็บอื่น ดิฉันยืนยันว่ากระทำได้ค่ะ อย่าทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยากสิคะ เพราะสุดท้ายคุณก็ต้องกลับมารายงานที่เว็บนี้อยู่ดี คุณภาคินก็ต้องเป็นผู้รวบรวมปัจจัยส่งหลวงพ่ออยู่ดี เพราะท่านกำหนดไว้แล้วว่าหากในโลกไซเบอร์ ที่นี่จะศูนย์กลางเท่านั้น แต่ท่านไม่ได้บอกว่า ห้ามขยาย และบอกต่อ ที่สำคัญที่สุด คุณจำเป็นต้องได้รับการรับรองจากที่นี่เสียก่อนค่ะ หรือว่าคุณต้องการเป็นผู้นำบุญในเว็บอื่นๆ และโอนเข้าบัญชีของคุณโดยตรงคะ? หรือว่าคุณต้องการให้โอนเข้าบัญชีพ่อประยูรโดยตรงคะ เอาเป็นว่า คุณว่ามาดีกว่าค่ะ ว่าคุณต้องการอะไร? ดิฉันจะพิจารณาความคิดเห็นของคุณ และจะทำตามความพอใจของคุณให้มากที่สุด เพื่อสนับสนุนจิตใจอันบริสุทธิ์ที่จะทำบุญในครั้งนี้..ทั้งนี้ ความต้องการของคุณ จะต้องไม่กระทบกระเทือนต่อเป้าประสงค์หลักของหลวงพ่อ ท่านตรง แรง ชัดเจน และไม่ยืดเยื้อหรอกค่ะ คุณแสดงตนมาได้เลยค่ะ ดิฉันจะรับรองคุณเอง!

ผมเขียนผมมิได้มีสิ่งใดแอบแฝงน่ะครับ แอบคิดในใจว่าดีน่ะมีคนเป็นไปรษณีย์บุญอีกแล้วดีจังที่มีคนอย่างนี้เยอะ ผมก็เสนอไปตามความคิดและตามอายุที่ตนเองเป็นอยู่ คิดถึงความรู้สึกของคนอื่นที่เขาเจตนาดีด้วย แต่ถ้าหากโดนเหมารวมเข่งอย่างนี้ผมว่าก็ไม่ยุติธรรมกับคนที่คิดดีทำดี

ประโยคนี้ไม่ค่อยเข้าใจเจตนาคุณค่ะ..ดิฉันไม่ได้คิดว่าคุณแอบแฝงค่ะ คุณไม่จำเป็นต้องออกตัวเช่นนี้ก็ได้ ทำไมคิดมากเช่นนี้หนอ แต่ฟังดูเหมือนคุณอยากร่วมเป็นผู้นำบุญด้วยมากกว่า และอยากมีส่วนร่วมในการนำเสนอความคิดเห็นในวิถีปฏิบัติ ซึ่งเราได้สรุปและประกาศไปหมดแล้ว คุณมาตอนปลายน้ำแล้ว แต่ใคร่เรียนชี้แจงให้ทราบว่า เรายินดีรับการนำเสนอความคิดเห็นของคุณ และยินดีที่จะนำไปพิจารณา แต่ไม่ยืนยันการเปลี่ยนแปลงที่จะเกิดขึ้นในอนาคตค่ะ

หากข้อความนี้กระทู้ที่ตอบนี้ทำให้ทางท่านเจ้าของเว็บไม่สบายใจ หรือคิดว่าผมไม่ควรจะมาแสดงความคิดเห็นในนี้ ก็ช่วยลบผมออกจากการเป็นสมาชิกด้วยน่ะครับ ผมยินดีและไม่เสียใจเลยครับ ดีใจเสียอีกที่ได้แสดงความคิดเห็นที่เป็นความเห็นต่างมา เพื่อที่จะได้ให้เกิดพัฒนาทางด้านจิต ความคิด

ดิฉันสบายดีแม้ว่าการกระทำคุณจะมั่นใจว่ากำลังทำให้ดิฉันไม่สบายใจ ตรงกันข้ามกลับดีใจที่มีคุณเข้ามาหา เข้ามาอยากร่วมทำบุญกับเราด้วย ดิฉันลบคุณออกจากสมาชิกไม่เป็นค่ะ แบนเป็นอย่างเดียว แต่ไม่หรอกค่ะ ไม่คิดจะลบให้เลือนหายจากไป ตรงกันข้ามดิฉันจะจดจำคุณไว้ในใจตลอดไป อยากร่วมบุญกับคุณ และยินดีในทุกความคิดเห็นที่แตกต่าง เฉกเช่นสุภาพชนทั่วไป

ด้วยความนับถือ
thamkaow

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 2รัก +20 ย่อ เหตุผล
thaioz + 10
winny + 10

ดูบันทึกคะแนน

ponsawan โพสต์เมื่อ 2-7-2011 12:49 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอ.อนุโมทนาบุญ.กับผู้ที่เข้าร่วมเป็นเจ้าภาพรวมกันกับ สำนักปฏิบัติธรรม อโสโก ท่าเยี่ยม สระบุรี ด้วยน้อมรับอย่างยิ่ง โดย คุณวินนี่ ได้โอนเงิน จำนวน ๕,๙๐๑,๐๐ บาท เข้าเลขบัญชี หลวงพ่อประยูร อโสโก เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ขอให้พรประเสริฐ์จงมีแด่ ทุกๆท่านคิดหวังสิ่งใดขอให้สมมุ่งหวังดั่งใจนึกทุกท่านนะขอรับ สาธุ...
 เจ้าของ| cho โพสต์เมื่อ 4-7-2011 14:21 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขล่าสุด cho เมื่อ 4-7-2011 14:31
ขอ.อนุโมทนาบุญ.กับผู้ที่เข้าร่วมเป็นเจ้าภาพรวมกันกั ...
ต้นฉบับโพสโดย ponsawan เมื่อ 2-7-2011 12:49

สวัสดียามบ่ายพี่พรฯ
แรกๆนึกว่าท่านผู้ใจบุญข้างบนโอนเงินมาร่วมบุญเสียอีก!!
อุตส่าห์จัดหนักไปพร้อมกันโดยไม่ได้นัดหมายยาวเหยียดให้ถึง 4 ตอนด้วยกัน

เอ้ารีบก่อสร้างแล้วเอาภาพมาอัพเดทให้ชาวเมืองดูด้วย!! ว่าไปถึงไหนแล้ว??
เขาก็ตื่นเต้นกันนะ.....
ทำไปทำมา...อยากได้ดาวแท้ๆอีกสักดวงจัง!!!
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | สมัครเป็นชาวเมืองเสน่ห์กาหลง

รายละเอียดเครดิต

ปิด

เว็บมาสเตอร์แนะนำย้อนกลับ /1 ถัดไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|Mobile|เมืองเสน่ห์กาหลง (Khalong Charming Town)

GMT+7, 18-5-2024 15:10 , Processed in 0.256551 second(s), 14 queries , File On.