เมืองเสน่ห์กาหลง มหาเสน่ห์ มหาเมตตา มหานิยม
Khalong Amulet
7027
13
ซ่อนแถบด้านข้าง

คเณศจตุรถี วันประสูติขององค์พระพิฆเนศวร

[คัดลอกลิงก์]
mahavate โพสต์เมื่อ 12-9-2010 13:43 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน
แก้ไขล่าสุด mahavate เมื่อ 12-9-2010 13:57

คเณศจตุรถี มหาพิธีมงคลอันศักดิ์สิทธิ์

เทศกาลคเณศจตุรถี นับเป็นเทศกาลที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของการบูชาพระพิฆเนศ จะกระทำในวันแรม 4 ค่ำ เดือน 9 และวันแรม 4 ค่ำ เดือน 10 ซึ่งถือว่าเป็นวันกำเนิดของพระพิฆเนศ เชื่อกันว่าพระองค์จะเสด็จลงมาสู่โลกมนุษย์เพื่อประทานพรอันประเสริฐสูงสุดแก่ผู้ศรัทธาพระองค์ท่าน เทศกาลนี้มีการจัดพิธีกรรมบูชาและการเฉลิมฉลองอย่างยิ่งใหญ่ทั่วอินเดียและทั่วโลก มีการจัดสร้างเทวรูปพระพิฆเนศขนาดใหญ่โตมโหฬาร เพื่อเข้าพิธีบูชา จากนั้นจะแห่องค์เทวรูปไปทั่วเมืองและมุ่งหน้าไปสู่แม่น้ำศักดิ์สิทธิ์สายต่างๆ ถนนหนทางทั่วทุกหนแห่งจะมีแต่ผู้คนออกมาชมการแห่องค์เทวรูปนับร้อยนับพันองค์ ผู้ศรัทธาทุกคนแต่งชุดส่าหรีสีสันสวยงาม ขบวนแห่จะไปสิ้นสุดที่แม่น้ำศักดิ์สิทธิ์ เช่น แม่น้ำคงคา แม่น้ำสรัสวตี ฯลฯ แล้วทำพิธีลอยเทวรูปลงสู่แม่น้ำหรือทะเล

เทศกาลคเณศจตุรถีและพิธีกรรมต่างๆ กระทำกันมาแต่โบราณ มีรายละเอียดปลีกย่อยอีกมากมาย และหนึ่งในพิธีกรรมที่กระทำกันก็คือ "เอกวีสติ ปัตรบูชา" หรือการบูชาด้วยใบไม้ 21 ชนิดเป็นเวลา 21 วัน
          ในช่วงเดือนกันยายน พ.ศ.2538 มีเหตุการณ์ที่ฮือฮากันมากที่สุดก็คือ ปรากฏการณ์ที่เทวรูปดื่มนมสดก็ปรากฏขึ้นมาทั่วโลกรวมทั้งประเทศไทยด้วยซึ่งตรงกับเทศกาลประกอบพิธี คเณศจตุรถี หรือพิธีอุทิศต่อพระคเณศพอดีทำให้ปรากฏการดังกล่าวได้รับความสนใจไปทั่วโลก หนังสือพิมพ์ที่ตีพิมพ์เรื่องราวดังกล่าวขายดีเป็นเทน้ำเทท่า ผู้คนแตกตื่นพากันไปดูเทวรูปดื่มน้ำนมกันแพร่หลาย
ตัวเลขทั้ง 7 ในเบอร์มือถือ สามารถบ่งบอกนิสัยตัวตนของผู้ใช้ได้อย่างน่าอัศจรรย์ อย่ารอให้ชีวิตคุณดีก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนเลขมือถือให้ดี คุณต้องเปลี่ยนเลขดีก่อน ชีวิตคุณถึงจะดี!! ตัวเลขเสียๆ มักดึงดูดพลังงานเสียๆ เข้ามาทำให้เราผิดหวังในชีวิต ตรงกันข้าม ตัวเลขดีๆ มักดึงดูดพลังงานด้านดีๆ เข้ามาในชีวิต ผนวกกับบุญกรรมเก่าของแต่ละคนว่าจะไปสุดที่ตรงไหน เลขบางตัวเหมาะกับคนหนึ่ง แต่เป็นเลขเสียกับอีกคนหนึ่ง ศาสตร์พลังงานเลขมือถือ บางส่วนอิงจากโหราศาสตร์ไทย บางส่วนมาจากการเก็บสถิติ ศาสตร์เลขมือถือต้องใช้ความเชี่ยวชาญ ในการวางตัวเลขมือถือให้เหมาะสม หลายคนเมื่อทราบผลการวิเคราะห์เบอร์มือถือของตนแล้วว่า ดี ร้าย อย่างไร แต่ยังพร้อมยอมทนใช้อยู่ ไม่รู้ทำไม เหตุผลง่ายนิดเดียว "เพราะทุกคนมีกรรมเป็นของตน" เมื่อถึงเวลา ฟ้าจะเปิดทางให้ท่านเปิดใจรับเรื่องมงคลดีๆ เข้ามาเสริมความรุ่งเรืองชีวิตท่านเอง จงจำไว้ ดวงคนเลือกเบอร์มาใช้เอง เบอร์ใครเบอร์มัน ไม่ซ้ำกัน หากท่านศรัทธาในศาสตร์พลังตัวเลขแล้ว ขออย่าลังเล หรือสงสัย อย่ารีรอทนใช้เบอร์เสียๆ เพื่อดึงดูดเรื่องร้ายๆ มารอเพื่อส่งผลแล้วค่อยเปลี่ยนเบอร์มือถือ วันนี้ คุณมีทางเลือกใช้ชีวิตแบบติดเทอร์โบได้ มัวช้าอยู่ทำไม? บริการวิเคราะห์เบอร์มือถือ วางเลขมงคล เรื่องการงาน การเงิน ความรัก โทร 09ุ ุ42282289 LINE ID: cholvibul
zrkonixx โพสต์เมื่อ 12-9-2010 13:45 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สุดยอด {:2_37:}
 เจ้าของ| mahavate โพสต์เมื่อ 12-9-2010 13:51 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

ในวันที่ประกอบพิธีคเณศจตุรถีนั้น ประชาชนทั้งหลายต่างพากันมาทำสักการะบูชารูปเคารพของพระคเณศที่ปั้นด้วยดิน (เผา ) เครื่องบูชาจะประกอบไปด้วยดอกไม้ (โดยเฉพาะดอกไม้สีสดใส เช่น สีแดง, สีเหลือง, สีแสด,) ขนมต้ม, มะพร้าวอ่อน, กล้วย, อ้อย, นมเปรี้ยว,(แบบแขก) ขณะทำการบูชา ผู้บูชาจะท่อง พระนาม 108 ของพระองค์ หลังจากการบูชาแล้วก็จะเชิญพราหมณ์ ผู้ประกอบพิธีมาเลี้ยงดูให้อิ่มหนำสำราญ และมีข้อห้ามในวันพิธีคเณศจตุรถีนี้คือ ห้ามมองพระจันทร์อย่างเด็ดขาด และถือกันว่าถ้าผู้ใดได้มองพระจันทร์ (เห็นพระจันทร์) โดยพลาดพลั้งเผลอเรอไป พวกชาวบ้านก็จะพากันแช่งด่าผู้นั้นทันที่ และที่ชาวบ้านด่านั้น ก็เป็นความหวังดี มิได้ด่าด้วยความโกรธแค้น แต่ด่าเพราะเชื่อกันว่าการด่าการแช่งนั้นจะทำให้คนๆนั้นพ้นจากคำสาปไปได้

ซึ่งความเชื่อนี้ มีเรื่องเล่าที่มาอยู่ 2 เรื่อง...

คือสืบเนื่องมาจากการที่พระคเณศพลัดตกจากหลังหนูจนท้องแตก (เพราะหนูตกใจที่มีงูเห่าเลื้อยผ่านหน้า และพระคเณศเสวยขนมต้มมามาก) ขนมต้มทะลักออกมาพระคเณศ ก็รีบเก็บขนมต้มยัดกลับไปในพุง และจับงูเห่าตัวนั้นมารัดพุงขณะเดียวกันพระจันทร์ ก็เผอิญมาเห็นเข้าก็อดขำไม่ได้หัวเราะออกมาดังสนั่นพระคเณศโกรธยิ่งนัก เอางาขว้างไปติดพระจันทร์จนแน่น ทำให้โลกมืดลงทันที่ เพราะไฟดับ (เหมือนราหูอมจันทร์)

พระอินทร์และทวยเทพทั้งหลายทราบเรื่อง ก็ต้องพากันไปอ้อนวอน พระคเณศจึงยอมถอยเอางาออก แต่พระจันทร์ก็ต้องได้รับโทษอยู่คือ จะต้องเว้าๆแหว่งๆเป็นเสี้ยวๆไม่เต็มดวงทุกคืน จนถึงวันขึ้น 15 ค่ำและแรม 1 ค่ำ จึงจะเต็มดวง

ส่วนอีกเรื่องหนึ่งเล่าว่าพระคเณศสาปคนที่มองดูพระจันทร์ในวันที่บูชาพระองค์คือ หากใครมองดูพระจันทร์ในวันนี้ ผู้นั้นก็จะต้องกลายเป็นคนจัณฑาล และคนจัณฑาลในสังคมอินเดียจะเป็นที่รังเกียจของคนวรรณะอื่นๆทุกๆวรรณะ (เพราะถือว่าคนจัณฑาล ไม่มีชนชั้น เป็นชนชั้นต่ำ ) ดังนั้นคำสาปให้เป็นจัณฑาลจึงเป็นโทษร้ายแรงยิ่งนัก

ขอขอบคุณข้อมูลจาก - คมชัดลึก / เนชั่น / www.geocities.com/thaiganesh / http://www.siamganesh.com/
 เจ้าของ| mahavate โพสต์เมื่อ 12-9-2010 13:57 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

โอม ชยะคเณศา / ชยะคเณศา / ชยะคเณศา เทวา

ขอชัยชนะจงมีแด่องค์พระพิฆเนศ

ขอพรจากองค์พระพิฆเนศวรปกป้องคุ้มครองทุกท่านให้พ้นจากอุปสรรคทั้งปวง
notejazzpianist โพสต์เมื่อ 12-9-2010 21:50 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ผมก็บูชาองค์ท่าน ทุกวันครับ
 เจ้าของ| mahavate โพสต์เมื่อ 13-9-2010 23:18 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ผมก็บูชาองค์ท่าน ทุกวันครับ
ต้นฉบับโพสโดย notejazzpianist เมื่อ 12-9-2010 21:50

ดีเลยครับผม ขอท่านคุ้มครองครับผม
notejazzpianist โพสต์เมื่อ 14-9-2010 09:56 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ดีเลยครับผม ขอท่านคุ้มครองครับผม ...
ต้นฉบับโพสโดย mahavate เมื่อ 13-9-2010 23:18

ขอบคุณครับ นอกจากจะบูชาองค์ท่านบนหิ้งทุกวันแล้ว ผมยังมีองค์ท่านแขวนคอเวลาไปทำงานทุกวัน
และยังสักรูปองค์ท่านไว้ที่แขนซ้ายด้วยครับ ขอบารมีองค์พระพิฆเณศวรจงคุ้มครองท่านmahavateเช่นกันครับ ดีใจที่เจอคนบูชาและศรัทธาในองค์ท่านเหมือนกันครับ
cho โพสต์เมื่อ 16-9-2010 06:25 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณครับ นอกจากจะบูชาองค์ท่านบนหิ้งทุกวันแล้ว ผม ...
ต้นฉบับโพสโดย notejazzpianist เมื่อ 14-9-2010 09:56

ยอดเยี่ยมเลยน้องโน๊ต.. เราเป็นนักดนตรี อย่าลืมหาปางทรงดนตรีนะ ปาง dance อะคะ.. พี่โชวก็ชอบมากกกกกกกก
tawan โพสต์เมื่อ 16-9-2010 08:34 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
โอม ชรีกาเนชายา นะมะห์
notejazzpianist โพสต์เมื่อ 16-9-2010 09:34 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ตอบกลับ 8# cho

ครับผมพี่โชว ผมก็อยากได้อยู่นะ ปางที่ทรงดนตรี แต่หายากมากกก
podan โพสต์เมื่อ 16-9-2010 21:40 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
โอม ศรีศรีคเณศายะนะมาฮา  โอม ศรีศรีคเณศายะนะมาฮา  โอม ศรีศรีคเณศายะนะมาฮา ขอความสุขจงมีเเด่ชาวเมืองกาหลงทุกๆท่านด้วยนะครับ

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1รัก +3 ย่อ เหตุผล
cho + 3

ดูบันทึกคะแนน

npn โพสต์เมื่อ 19-9-2010 02:51 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
โอม พระพิฆเณศวร สิทธิประสิทธิเม มหาลาโภ
ทุติยัมปิ พระพิฆเณศวร สิทธิประสิทธิเม มหาลาโภ
ตะติยัมปิ พระพิฆเณศวร สิทธิประสิทธิเม มหาลาโภ

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1รัก +3 ย่อ เหตุผล
cho + 3

ดูบันทึกคะแนน

cho โพสต์เมื่อ 19-9-2010 08:20 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ตอบกลับ  cho

ครับผมพี่โชว ผมก็อยากได้อยู่นะ ปางที่ทรง ...
ต้นฉบับโพสโดย notejazzpianist เมื่อ 16-9-2010 09:34

พี่เคยไปเจอที่ตลาดน้ำแถวตลิ่งชันเขาให้พี่ 1900 บาท สวยดีแต่ยังไม่กระชากใจ ไว้ถ้าเดินเล่นแล้วเจอจะบอกให้ไปซื้อละกาน
xaixana โพสต์เมื่อ 3-10-2010 13:35 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ตอบกลับ  cho

ครับผมพี่โชว ผมก็อยากได้อยู่นะ ปางที่ทรง ...
ต้นฉบับโพสโดย notejazzpianist เมื่อ 16-9-2010 09:34

ลองไปเดินดูที่ ย่านตลาดแขก พาหุรัต หรือลิตเติ้ลอินเดียก็ได้ครับ
แต่ถ้าชอบงานไทยก็ต้อง วัดราชนัดดา จะเป็นงานทองเหลืองและเรซินครับ
แต่ถ้าชอบงาน แนว อินเดียเหนือหรืออินเดียใต้ ก็ไปร้านตรงซอยวัดแขกสีลม จะมี อยู่ สองสามร้านครับ ที่ให้เช่าและบูชาองค์เทพครับ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | สมัครเป็นชาวเมืองเสน่ห์กาหลง

รายละเอียดเครดิต

ปิด

เว็บมาสเตอร์แนะนำย้อนกลับ /1 ถัดไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|Mobile|เมืองเสน่ห์กาหลง (Khalong Charming Town)

GMT+7, 4-5-2024 14:45 , Processed in 0.244450 second(s), 12 queries , File On.