เมืองเสน่ห์กาหลง มหาเสน่ห์ มหาเมตตา มหานิยม
Khalong Amulet
8349
20
ซ่อนแถบด้านข้าง

พระเยซูตายแล้วไปเกิดเป็นเทวดาบนสวรรค์ชั้นดุสิต

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขล่าสุด Akatsuki999 เมื่อ 25-12-2011 01:23

พระเยซูตายแล้วไปเกิดเป็นเทวดาบนสวรรค์ชั้นดุสิต
โดยหลวงพ่อฤาษีฯ

".. ประมาณเกือบ ๒๐ ปีมาแล้วสมัยที่อาตมาไปวัดคริสต์ที่บางนกแขวก มีบาทหลวงบางคนเขาไปที่กรุงเทพฯ และก็ชอบๆ กัน เพราะสมัยนั้นอาตมาเรียนทั้งพุทธทั้งคริสต์ ที่เรียนคริสต์ไม่ใช่ไปเรียนที่โรงเรียนแต่คุยกัน ตอนนั้นพวกกุฎีจีนเขามาคุยแลกเปลี่ยนความรู้กัน ความจริงนักศาสนาจริงๆ เขาไม่ทะเลาะกัน เมื่อไปเยี่ยมเขาคุยไปคุยมา เขาถามว่า "ท่านทราบไหมว่า พระพุทธเจ้าท่านอยู่ที่ไหน" อาตมาตอบว่า "รู้" เขาถามว่า "เคยคุยไหม" ก็บอกว่า "ฉันไปหาท่านทุกวัน ท่านอยู่ที่นิพพาน" จึงถามเขาว่า "แล้วพระเจ้าของท่านอยู่ที่ไหน" เขาตอบว่า "ไม่รู้" ถามว่า "เคยเห็นไหม" เขาตอบว่า "ไม่เคยเห็น" เขาเลยถามว่า "ท่านเคยเห็นพระเยซูของผมไหมครับ" ตอบว่า "ไม่เคยสนใจ" แล้วก็คุยเรื่องอื่นต่อไป

ต่อ มากลับมาที่พัก ธรรมดาของพระก่อนจะนอนต้องทำจิตใจให้สะอาดสบาย ไม่อย่างนั้นนอนไม่สบาย พอเริ่มทำสมาธิจับอารมณ์ จิตมันหลุดโผล่ปั๊บถึงดาวดึงส์ ไปโผล่ช่วงระหว่างพระจุฬามุณีกับบัณฑุกัมพลศิลาอาสน์ ไปเดินป๋อที่นั่น พอเดินไปก็มีบาทหลวงคนหนึ่งเดินสวนทางเดินตรงมาข้างหน้า ก็เลยถามว่า "พระเยซูใช่ไหม" ตามธรรมดาอารมณ์เป็นทิพย์มันจะบอกเลยว่าใครเป็นใคร ถ้ายังสงสัยก็ยังใช้ไม่ได้ ความเป็นทิพย์จะบอกชัดจะไปสงสัยไม่ได้เลย ท่านก็ตอบว่า "ใช่ครับ"
อาตมาถามว่า "ทำไมถึงแต่งตัวรุ่มร่ามอย่างนี้ บนสวรรค์เขาแต่งตัวแบบนี้เหรอ" ท่านบอกว่า "ถ้าผมไม่แต่งตัวแบบนี้ เกรงว่าท่านจะจำไม่ได้ จะสงสัย" บอกว่า "ถ้าอย่างนั้นสภาพความเป็นจริงของท่านเป็นอย่างไร" ท่านก็ทำให้ดู ภาพนั้นหายไปกลายเป็นภาพเทวดาสวยงามมาก เครื่องประดับขาวเป็นประกายแวววับ ชฎาก็แหลมเปี๊ยบ เรียกว่างามจับตาเลย ถามว่า "อยู่ที่ไหน" ตอบว่า "อยู่ชั้นดุสิต"
พอบอกอยู่ชั้นดุสิตอาตมา ก็ตกใจ ต้องเป็นพระโพธิสัตว์แน่ๆ คุยไปคุยมา อาตมาก็บอกท่านว่า "คำสอนของท่านมันผิดอยู่ข้อหนึ่งนะ" ท่านถามว่า "ผิดอย่างไรครับ" บอกว่า "ล้างบาปนั่นนะ คนที่ทำความชั่วแล้วมันทำลายได้เรอะ อย่างกับเนื้อของเราถูกตัดเฉือนไปเป็นแผล เราจะเอาเงินไปแลกซื้อเนื้อใครเขามาได้ที่ไหน จ่ายเงินให้เขาแล้วแผลมันหายหรือ" ท่านตอบว่า "ความจริงผมไม่ได้สอนอย่างนั้นนะครับ ที่ผมสอนนั้น ผมสอนให้สารภาพบาปแบบพระแสดงอาบัติ อาการสารภาพบาปคือ ไปทำความชั่วมาจากไหน เราจะได้ไม่ทำต่อไป" คำสอนของท่านเป็นแบบนี้ มา ตอนหลังมาดัดแปลง พอล้างบาป สารภาพบาปแล้วบาปหาย ก็เลยบาปทั้งสองคน คนก่อนก็ไม่หมดบาป คนหลังบาปเพราะโกหก

ผู้ที่มีสิทธิไปเกิดอยู่ชั้นดุสิต
พอกลับลงมาก็มานั่งคิดว่า พระเยซูเป็นพระโพธิสัตว์อยู่ชั้นดุสิต ต้องมีบารมีเข้มแข็งมาก ถ้าไม่เข้มแข็งเข้าชั้นนี้ไม่ได้ เพราะชั้นดุสิตนี้เข้าได้ ๓ พวกคือ
๑) พุทธบิดาพุทธมารดาของพระพุทธเจ้า
๒) พระโพธิสัตว์ที่มีบารมีเข้มแข็งแล้ว
๓) พระอริยเจ้าตั้งแต่พระโสดาบันขึ้นไปจึงจะอยู่ชั้นนี้ได้

สวรรค์ ทุกชั้นไม่ใช่ใครจะอยู่ได้ทุกชั้นนะ ต้องเป็นไปตามขั้น ก็เลยมานั่งนึกว่า ทำไมพระเยซูมาอยู่ชั้นดุสิตได้ มาดูอารมณ์ตอนหนึ่งของท่านคือ ถูกตอกตะปูกับไม้กางเขน ถ้าจิตไม่ดีพอ ท่านจะเป็นเทวดาไม่ได้ ตามพระบาลีบอกว่า "ถ้าจิตเศร้าหมองก่อนจะตาย ตายไปก็ต้องลงอบายภูมิ" นั่น เขาเจ็บขนาดนั้นเขายังไม่โกรธ ลองคิดดูให้ดีไม่ใช่เรื่องเล็กนะเรื่องใหญ่มาก ทำความดีไว้มากตลอดชีวิต แต่เวลาตายจิตเศร้าหมองหน่อยเดียวก็ต้องลงนรกหน่อยอย่าง พระนางมัลลิกาเทวี เป็นคนดีตลอดชาติ เวลาตายจิตคิดถึงที่เคยไปสะดุดเท้าของสามีนิดเดียว ความจริงโทษท่านไม่มี ถ้าจิตท่านไม่เศร้าหมองก็ไม่ลงนรก แต่ท่านแต่งตัวเป็นนางฟ้า เท้าแหย่ในนรก ๗ วัน.."

ขอขอบคุณ
จาก หนังสือ ตายแล้วไม่สูญ...แล้วไปไหน
http://www.luangporruesi.com/681.html
ตัวเลขทั้ง 7 ในเบอร์มือถือ สามารถบ่งบอกนิสัยตัวตนของผู้ใช้ได้อย่างน่าอัศจรรย์ อย่ารอให้ชีวิตคุณดีก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนเลขมือถือให้ดี คุณต้องเปลี่ยนเลขดีก่อน ชีวิตคุณถึงจะดี!! ตัวเลขเสียๆ มักดึงดูดพลังงานเสียๆ เข้ามาทำให้เราผิดหวังในชีวิต ตรงกันข้าม ตัวเลขดีๆ มักดึงดูดพลังงานด้านดีๆ เข้ามาในชีวิต ผนวกกับบุญกรรมเก่าของแต่ละคนว่าจะไปสุดที่ตรงไหน เลขบางตัวเหมาะกับคนหนึ่ง แต่เป็นเลขเสียกับอีกคนหนึ่ง ศาสตร์พลังงานเลขมือถือ บางส่วนอิงจากโหราศาสตร์ไทย บางส่วนมาจากการเก็บสถิติ ศาสตร์เลขมือถือต้องใช้ความเชี่ยวชาญ ในการวางตัวเลขมือถือให้เหมาะสม หลายคนเมื่อทราบผลการวิเคราะห์เบอร์มือถือของตนแล้วว่า ดี ร้าย อย่างไร แต่ยังพร้อมยอมทนใช้อยู่ ไม่รู้ทำไม เหตุผลง่ายนิดเดียว "เพราะทุกคนมีกรรมเป็นของตน" เมื่อถึงเวลา ฟ้าจะเปิดทางให้ท่านเปิดใจรับเรื่องมงคลดีๆ เข้ามาเสริมความรุ่งเรืองชีวิตท่านเอง จงจำไว้ ดวงคนเลือกเบอร์มาใช้เอง เบอร์ใครเบอร์มัน ไม่ซ้ำกัน หากท่านศรัทธาในศาสตร์พลังตัวเลขแล้ว ขออย่าลังเล หรือสงสัย อย่ารีรอทนใช้เบอร์เสียๆ เพื่อดึงดูดเรื่องร้ายๆ มารอเพื่อส่งผลแล้วค่อยเปลี่ยนเบอร์มือถือ วันนี้ คุณมีทางเลือกใช้ชีวิตแบบติดเทอร์โบได้ มัวช้าอยู่ทำไม? บริการวิเคราะห์เบอร์มือถือ วางเลขมงคล เรื่องการงาน การเงิน ความรัก โทร 09ุ ุ42282289 LINE ID: cholvibul
แตงโม โพสต์เมื่อ 25-12-2011 05:22 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณครับ
crazyaofza โพสต์เมื่อ 25-12-2011 06:26 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สุขสันต์วันคริสต์มาส
คำแพง โพสต์เมื่อ 25-12-2011 07:09 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

ขอบคุณมากครับที่นำมาให้อ่าน...เป็นความรู้ดีๆในวันคริสต์มาส....สาธุ
darkness156 โพสต์เมื่อ 25-12-2011 08:11 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอแย้งนิดนึงนะคับ ผมเรียนโรงเรียนคริสมา 12ปี แต่เป็นศาสนาพุทธถ้าคุณได้เรียนรู้หรือได้ศึกษาเนี่ย

พุทธกะคริสต์คำสอนคนละอย่างกันเลยครับ ''ความเชื่อก็แตกต่างกัน''

ผมไม่รู้ว่าหลวงพ่อท่านไปพบพระเยซูได้ยังไงนะครับแต่ว่า

จากเท่าที่ได้เรียนรู้มาคำสอน''ศาสนาคริส''นั้น ถ้าคุณเชื่อแล้วไถ่บาปกับพระองค์ยอมรับพระองค์

เข้ามาในจิตใจแล้ว จิตวิญญาณคุณจะถูกล้างแล้วทำให้รอดหลังความตายจากการพิพากษาที่ตอนมีชีวิตได้ทำผิดมา

แล้วพระเยซูก็ไม่มีสวรรค์บนชั้นดุสิตด้วยครับ พระยะโฮวาห์ได้ส่งพระเยซูมาช่วยมนุษย์ให้เป็นพระผู้ช่วยให้รอด

แล้วภาพวาดทุกภาพบนสวรรค์ในศาสนาคริสต์ เทวดาทุกตนไม่ได้มีชฎาก็แหลม เหมือนในพุทธนะคับ

ทุกอย่างผมว่ามนุษย์เป็นคนจินตนาการปรุงแต่งขึ้นมามากกว่า

ขอโทษทีนะครับ บางอย่างผมอ่านแล้วใช้วิจารญาญวิเคราะห์

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 2รัก +30 ร้อนแรง +20 เสน่ห์แรง +20 ย่อ เหตุผล
มหาไว + 20 + 20 + 20
upz_me + 10

ดูบันทึกคะแนน

kaineverdie โพสต์เมื่อ 25-12-2011 09:16 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แวะมาอ่าน...
sun โพสต์เมื่อ 25-12-2011 09:37 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
upz_me โพสต์เมื่อ 25-12-2011 09:41 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ตอบกลับ 5# darkness156

กด LIKE ให้แล้วครับ   ผมเป็นพุทธแต่ก็ยังศึกษาศาสนาอื่นไปด้วย แต่ละอาแทน(ถ้าหลวงพ่อฤาษีที่ผมนับถือตลอดมา)พูดแบบนั้นจริง เชื่อ100%ว่าถ้าท่านพูดจริงอาจเกิดจากความเพ้อของท่านก็เป็นได้(พลาดนั่นแหละ) โดยส่วนตัวผมไม่เชื่อว่าศานาพุทธดีสุด แต่เชื่อว่าทุกศาสนามีจุดสูงสุดของศานาตนเอง(จุดที่ไม่มีวันเกิดอีก เช่น พุทธไปนิพพานก็ไม่ต้องเกิดอีก คริสต์ไปเริงร่าอยู่ในอาณาจักรของพระเจ้าก็ไม่ต้องเกิดอีก เป็นต้น) สำหรับศาสดาจริงเชื่อว่าถ้าท่านยังอยู่คงไม่มานั่งเถียงกันว่าใครดีกว่าใคร มีแต่รุ่นหลังของพุทธที่มานั่งโม้ไร้สาระว่านิพพานดีสุด พุทธดีสุด(บลาๆๆ โกนแต่ผมแล้วแบบนั้น) และ รุ่นหลังของคริสต์ที่มานั่งโม้ว่าอาณาจักรของพระเจ้าแหล่มสุด เชื่อว่า ทุกศาสนามีจุดสูงสุดของตัวเอง และ ไม่มีศาสนาใดดีกว่ากัน มั่นใจครับ! !
upz_me โพสต์เมื่อ 25-12-2011 09:43 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ถ้าหลวงพ่อพูดจริงคำพูดของหลวงพ่อ "เครซี่" มาก จะทะเลาะกันเปล่าๆ
wawatep โพสต์เมื่อ 25-12-2011 09:58 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ตอบกลับ 5# darkness156

ขออนุญาต ออกความเห็นนิดนึงนะครับ ตามความเห็นของผมคำว่าพระเจ้า คำว่าทิพย์ คำว่าสวรรค์นั้น ล้วนเป็นอนัตตา คือความไม่มีตัวตน หรือคิดอีกอย่างนึงว่า ท่านจะแสดงตัวตนเป็นเช่นไรก็ได้ ถูกต้องไหมครับ แต่ไหนแต่ไรมาตำนานพระเจ้าทรงสร้างโลกขึ้นมา ทรงสร้างทุกสรรพสิ่ง ด้วยความรักและพระเมตตา ขอเอ่ยพระนามนะครับ พระยะโฮวา คือพระเจ้าของคริต โดยมีพระเยซู ทำหน้าที่นำคำสอนและมาเป็นพระผู้ไถ่บาปให้มนุษย์.....ถูกไหมครับ พระอัลเลาะห์ คือพระเจ้าของอิสลาม โดยมี ท่านนบีมูฮัมหมัด เป็นผู้นำคำสอนมาสู่มวลมนุษย์ ......แต่พระนามของท่านเยซูในศาสนาอิสลาม คือ....นบีมูซาครับ ฉะนั้นจึงมีความเชื่อว่า ศาสนาทั้ง4 เท่าที่ผมรู้ มีคริต อิสลาม ซิกซ์ และอีกศาสนานึงผมไม่รู้ ล้วนมาจากพระเจ้าองค์เดียวกัน ต่างกันที่ พระศาสดา ที่ถือคัมภีร์มาคนละเล่ม ฉะนั้น ถ้ามองกันจริงๆ ก็คือพระเจ้าผู้สถิตย์อยู่บนสวรรค์ ท่านไม่มีรูปลักษณ์ที่แน่นอน เกินกว่าที่มนุษย์ธรรมดาจะหยั่งถึง ฉะนั้น พระเจ้าในความเชื่อของใครก็ไปตามความเชื่อและมีลักษณะตามถิ่นนั้นๆ เหมือนของพุทธ แต่ละท้องถิ่น จะมีพระพุทธรูปหน้าตาต่างกัน เป็นร้อยเป็นพันรูปแบบ หรือแม้แต่องค์เทพก็ยังมีหน้าตา และชื่อเรียกไปตามท้องถิ่นนั้นๆเลย .....พอนึกภาพตามออกใช่ไหมครับ ฉะนั้นเมื่อท่านมาปรากฎองค์ก็ต้องมาตามความเข้าใจของคนผู้นั้น และสื่อภาษาและลักษณะให้คนที่เห็นเข้าใจโดยง่าย.....สรุปคำว่าสวรรค์ คำว่าพระเจ้า คำว่าเหล่าเทวดานางฟ้านั้น อาจจะมาจากที่เดียวกัน แต่มามีลายละเอียดปลีกย่อยและแตกแขนงกันตามท้องถิ่น ความเชื่อ และภาษานั้นๆครับ เพราะพระองค์คือผู้ที่สถิตย์อยู่เหนือโลก คือพระผู้เกิดก่อนโลก.....ทุกศาสนาล้วนทำให้ทุกคนเป็นคนดีครับ เรามีความรู้อะไรก็มาจอยกัน มาแบ่งปันกัน รักกันมากๆ ขัดแย้งได้แต่เราใช้เหตุผลกัน เรามาในเมืองเสน่ห์กาหลงนี้เพราะทุกคนต่างมีความเชื่อ ผมเองก็มีความเชื่อ ฉะนั้นเรามาแบ่งปันกันฉันท์พี่น้องนะครับ สังคมถึงจะน่าอยู่ โลกถึงจะสันติสุขครับ..........ขอพราะเจ้าทรงคุ้มครองท่านครับ
ปล. พี่น้องท่านใดมีความเห็นอะไรก็มาร่วมขัดเกลากันนะครับ อย่าแบ่งแยกอย่ายึดติดว่านี่ของกูนี่ของมึง ทุกศาสนาดีหมดครับ.............. ด้วยความเคารพ และรักทุกคนครับ วาวา ณ กาหลง
 เจ้าของ| Akatsuki999 โพสต์เมื่อ 25-12-2011 10:30 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขล่าสุด Akatsuki999 เมื่อ 25-12-2011 10:33
ขอแย้งนิดนึงนะคับ ผมเรียนโรงเรียนคริสมา 12ปี แต่เป็น ...
ต้นฉบับโพสโดย darkness156 เมื่อ 25-12-2011 08:11

ในหลวงกับหลวงพ่อ(การสนทนาเรื่องกสิน)

เป็น การสนทนากันระหว่างหลวงพ่อ( หลวงพ่อฤาษีลิงดำ )และในหลวงในหลายๆ ด้าน ทั้งเรื่องการเมืองและเรื่องสงเคราะห์ช่วยเหลือคนและที่ขาดไม่ได้คือเรื่อง ธรรมะ ในระหว่างที่กำลังสนทนากันอยู่นี้ตอนหนึ่งเรื่องกรรมฐาน สำหรับเรื่อง "กสิน"

ในหลวง : หลวงพ่อบันทึกเสียงมาให้ผมคาสเซ็ทเดียว กสิน ๑๐ อย่าง คาสเซ็ทเดียว

หลวงพ่อ : ถ้าทำได้อย่างเดียว อย่างอื่นทำได้หมด

ในหลวง : แต่ว่า กสินวิญญาณ หลวงพ่อไม่ได้บอกมาด้วย

ล่อ กสินวิญญาณ เข้าให้ มันมีในแบบที่ไหนล่ะ(หัวเราะ) ไม่มีในแบบ ของท่านมี เอ้อ...แปลกจริงเหมือนกัน เราก็นั่งฟัง ถามมันเป็นอย่างไร กสินวิญญาณ นี่ไม่มี เมื่อวานมวยวัดเลยไม่รู้ใครเป็นใคร ท่านไม่ชอบใช้ราชาศัพท์

ท่านบอก ว่า คุยแบบลูกทุ่งๆ สบายก็มีกันแค่สองคน เมื่อวานไม่มีใครขัดคอกันเลย ปิดประตูคุยกัน เพราะว่าตอนที่ไปภูพิงค์ ท่านให้นั่งไม่มีที่พิง ใช่ไหม ต่างคนต่างนั่งพรมคนละผืน ไม่มีที่พิง เราออกมาเราก็บ่น ไอ้ภูพิงค์นี่มันพิงแต่ภู (หัวเราะ)

เข้า ไปไม่มีที่พิงเลย พวกชาววังเขาออกมา เราก็บ่นเข้าไปอีก เมื่อวานนี้มีที่พิง สวนจิตร มีที่พิง มีที่พิงให้ มีเบาะสูงกว่าพระองค์ประทับหน่อยนะ แล้วเขาจัดมีทั้งหมากทั้งน้ำร้อน มีน้ำชาแล้วก็มีน้ำเย็น แต่ไม่มีเวลากินเลย พอจ้อก็ตั้งตัวไม่ติดเลย (หัวเราะ)

โอ้โฮ! พูดถี่ยิบ ใครบอกพระเจ้าแผ่นดินพูดช้า ที่ไหนได้ โฮ้! ตามลำพัง ล่อกันถนัด เมื่อวานออกมาเหนื่อยแฮ่กเลย นี่ความจริงปล่อยให้ท่านชกคนเดียวตั้งครึ่งชั่วโมงแล้วนะ

เมื่อกี้เล่าถึงอะไร (พุทธบริษัทตอบ กสินวิญญาณ) เออ..ใช่! จะลืม จะไหลไปเสียแล้วนะ กสินวิญญาณ ท่านก็ตรัสถามว่า "หลวงพ่อทำมาคาสเซ็ทเดียว ทำไมกสินวิญญาณ ไม่บอก?" เราเอ๊ะ! กสินวิญญาณ มันมีที่ไหนเรียนมาเยอะแล้ว ไม่เจอะ กสินวิญญาณก็นั่งนึก ก็เลยถามท่าน บอก"พระมหาบพิตรตรัส มันเป็นอย่างไร? กสินวิญญาณ" ท่านก็บอกว่าแหม..ท่านละเอียดมากนะ เรื่องธรรมมะละเอียด ละเอียดจัด เรียกว่าพระที่คุยมาแล้วด้วยกัน

ที่ ผ่านพระมาแล้ว อาตมากล้าพูดว่าหลายพันองค์ที่สัมผัสมาแล้วเรื่องปฏิบัติ นักเทศน์ไม่มีความสำคัญนะ นักปฏบัติก็มีนะที่ว่าพระหลอกๆ ไม่ใช่หมายถึงเขาเลว หมายถึงว่า"สมมติสงฆ์"ใช่ไหม พระที่ยังไม่ถึงพระโสดาบันจะเป็นขั้นไหนก็ตาม แก่แค่ไหนก็ตาม พระพุทธเจ้ายังไม่เรียกว่าพระ เรียกว่า "สมมติสงฆ์" ถ้าหากตั้งแต่พระโสดาบันขึ้นไปท่านจึงจะเรียกได้

นี่ เคยสัมผัสกับพวก นี้มาเป็นร้อย ไม่ใช่เป็นของดี แล้วก็ยังไม่เคยมีใครพูดเรื่องกสินวิญญาณ ไอ้เราก็อ่านพระไตรปิฎกก็ไม่มีจะนึก เอ๊ะ! พระอรหันต์รุ่นนั้นน่ากลัวจะบันทึกตก(หัวเราะ) ก็เลยถามอาการ

พระองค์ก็ทรงอธิบายว่า "สมมติว่าผมจะจับภาพกสิน คือภาพอะไรสักอย่างหนึ่ง แต่จิตนึกอย่างพระพุทธรูปตั้งอยู่ข้างหน้านี่" ท่านก็ชี้ไปจุดใดจุดหนึ่ง เมื่อวานนี้ฉันออกท่ากันนะ

ต่าง คนต่างออกท่ารำกันไปในตัวเสร็จไม่ใช่ร้องอย่างเดียว ว่ากันเต็มที่ เพราะไม่มีใครขัดคอ เป็นห้องส่วนพระองค์ ปิดประตูเลย ปิดประตูลงกลอนเองเลย

ชี้ ไปที่พระพุทธรูป "อย่างผมนึกไปที่พระพุทธรูป ไอ้กระแสจิตนี่มันออกไปหาพระพุทธรูปที่มันยังไม่ถึง ไม่เอาเป็นองค์ อันนี้เขาเรียกว่าวิญญาณใช่ไหม?"

บอก ใช่! เอาเข้าแล้ว ตัวนี้เรียกกสินใช่ไหม บอกเขาไม่เรียกกสิน ที่พระมหาบพิตรบอก กสินวิญญาณ อาตมางงเป็นไก่ตาแตก ไม่รู้เรื่องเลย ท่านก็บอก "เขาเรียกว่าอะไรหรือครับ" หลวงพ่อ"เขาเรียกว่าวิญญาณัญจายตนฌาน" เป็นอรูปฌาน มันเลยกสินไปแล้ว...

ต้อง มีกสินเป็นภาคพื้นแล้วก็จึงใช้ตัวนี้ได้ บอก อ้อ...เล่นเราเกือบแย่หาว่าไม่บอก ท่านบอก บันทึกคาสเซ็ทไม่เห็นมี กสินวิญญาณ ไอ้เราก็งงติ้วเลย

นี่ท่านเลยบอกถ้าจะจำอันนี้เขาเรียกว่าอะไรครับ ก็เลยบอก เขาเรียกว่า

"วิ ญญาณัญจายตนฌาน" เป็น "อรูฌาน" แต่ภาคพื้นจริงๆ ต้องมาจากกสินก่อน ถ้าเราจับกสินถึงฌาน ๔ แล้วค่อยมาจับวิญญาณ แต่ความจริงเขาจะไม่จับวิญญาณก่อน จะต้องจับอากาศก่อน ที่เรียกว่า "อากาสานัญจายตนฌาน"

ไอ้ อากาสานัญจายตนฌาน แล้วก็เพิกทิ้งไป แล้วก็จับกสินเข้ามาอีก ให้จิตตั้งฌาน ๔ ต่อไปก็จับวิญญาณัญจายตนฌาน หลังจากนั้นเมื่อจับได้แล้วก็ทิ้งไป จับกสินขึ้นมาให้ทรงตัว ก็มาจับ อากิญจัญญายตนฌาน ที่เรียกว่าไม่มีอะไรเลย โลกนี้ไม่มีอะไรเหลือ หลังจากนั้นก็ทิ้งไป ก็จับ เนวสัญญานาสัญญายตนฌาน เป็นอรูปขั้นที่ ๔ เรียกว่าครบ "สมาบัติ ๘" อีตอนนี้ท่านก็งงบ้าง แล้วต่อไป ก็ผลัดกันงง...

เอ...นี่ ผมไม่รู้หรอก บอกมีคาสเซ็ท มีมาให้แล้ว เรื่องสมาบัติ ๘ ผมยังไม่ได้ฟังเลย เอาเข้าแล้ว ท่านจะไม่เอา ผลัดกัน ผลัดกันรุกผลัดกันรับ ก็เลยอธิบาย(เหตุผลที่)ถวายพอสมควร

เมื่อถวายไปพอสมควรแล้วก็เรื่องนี้มา เรื่องกรรมฐานนี่นะว่ากันยาวเหยียด ว่าไปว่ามา อาตมานี่ขามันไม่ดีอยู่ข้าง ไอ้ขาขวานี่
เวลา นี้ขัดสมาธิไม่ได้นาน พับเพียบก็ไม่ได้นาน แต่ของท่านวางแป๊ะไปด้านซ้าย ท่านอยู่ตลอด ไม่ขยับเลยเก่งจริงๆ ๕ ชั่วโมงครึ่งนี่ไม่เคยเปลี่ยนเลยแล้วไม่เคยขยับเขยื้อนแสดงอาการเมื่อย สู้! ถ้าเป็นมวยก็สู้เราไม่ได้ เราเป็นมวยแย๊บ เดี๋ยวพลิกซ้าย เดี๋ยวก็พลิกขวา(หัวเราะ) ท่าน
สู้เราไม่ได้เด็ด อีท่าห่วย สู้เราไม่ได้ เรียกท่าห่วย..ใช่ไหม...

บทสนทนาระหว่างพระราชพรหมยาน ( หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ) กับ ในหลวง

ตามที่องค์สมเด็จพระจอมไตรบรมศาสดาสัมมาสัมมาพุทธเจ้า

ตรัสว่า " นัตถิ โลเก อนินฑิโต "

ซึ่งแปลเป็นใจความว่า " คนไม่ถูกนินทาเลย ไม่มีในโลกนี้ "

ฉะนั้นพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ถึงแม้ว่าจะมีพระมหากรุณาธิคุณ

แก่ประชานิกรของพระองค์เพียงใดก็ตามที

พระราชจริยาวัตรของพระองค์ก็ย่อมไม่เป็นที่ที่ถูกใจ

ของบุคคลบางพวก บางคณะ อาจจะมีอยู่

ในครั้งหนึ่งอาตมาได้มีโอกาสเข้าเฝ้าเป็นการส่วนพระองค์

ได้ปรารภกับพระองค์ถึงภารกิจที่อาตมาทำว่า

“การทำการสงเคราะห์ ปวงชนชาวไทย ตามกำลังที่จะรวบรวมได้

จากบรรดาคณะศิษยานุศิษย์ ทำการแจกอาหารการบริโภค

ยารักษาโรค สร้างโรงเรียนตั้งแต่ภาคเหนือจรดภาคใต้

แต่การกระทำแบบนี้ กลับมีคนบางพวกบอกว่า

อาตมาเป็นพระการเมือง”

พระองค์ก็ตรัสว่า “ผมก็ทราบเหมือนกัน

เขาว่าหลวงพ่อเป็นพระการเมือง”

แต่พระองค์ก็ทรงถามว่า “หลวงพ่อมีความรู้สึกยังไง”

ก็เลยถวายพระพรไปว่า

“อาตมาไม่มีความรู้สึกอะไร เพราะถือว่าอาตมาไม่เคยสมัคร

สภาผู้แทนราษฏร และก็ไม่เคยอยากจะเป็นรัฐมนตรี

เขาจะหาว่าการเมืองหรือการบ้านก็ช่าง ถือว่าเฉย ๆ

ถือตามหลักพระพุทธเจ้าที่ตรัสว่า "นินทา ปสังสา"

ขึ้นชื่อว่า นินทาและสรรเสริญ

เป็นของธรรมดาของโลก อาตมาไม่หนักใจในคำนินทาและสรรเสริญ

เพราะไม่มีความสงสัย ต่อนี้พระบาทมเด็จพระเจ้าอยู่หัวก็ตรัสว่า

"ผมก็เหมือนกันแหละขอรับ เมื่อก่อนนี้ เขาลือว่า ผมฆ่าพี่

แต่เวลานี้เขาลือกันว่าผมฆ่าพ่อตา "

ความจริงช่วงหลัง อาตมาไม่ทราบจึงกราบทูลว่า

"การลือที่ว่าฆ่าพ่อตานั้นมีความหมายเป็นยังไง"

พระองค์ก็ตรัสบอว่า “เขาลือกันว่าพ่อตาผมเป็นไข้

ผมเอาเหล้ากรอกปากแล้วเลยพาพ่อตาไปวิ่ง

พ่อตาก็เลยตาย แล้วจึงได้ทูลถามพระองค์ว่า “

แล้วมหาบพิตร มีความรู้สึกยังไง ในเมื่อคำนินทาปรากฏขึ้น

พระองค์ก็ตรัสว่า “ เรื่อย ๆ ขอรับ”

ก็หมายความว่า ใครจะว่ายังไงก็ช่าง

ความดีหรือความชั่วที่จะมีขึ้นได้อาศัยการกระทำเป็นสำคัญ

แล้วเมื่อเราทำความดีแล้วใครจะว่าชั่ว

เราก็ไม่ชั่วไปตาม ถ้าเราทำความชั่ว

ใครจะสรรเสริญว่าดี เราก็ไม่ดีไปตาม

นี่เป็นอันว่าน้ำพระทัยของพระองค์ ไม่ทรงสะเทือนในคำนินทา

และสรรเสริญ ก็ทรงอุเบกขาเป็นอย่างยิ่ง

ฉะนั้นถ้าหากว่าวันนี้ (ประมาณปี 2533)

อาตมาจะถวายพระพรพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ให้ทรงอยู่ในด้านของพรหมวิหาร 4 ก็เห็นว่าจะไม่มีผล

เพราะว่าความดี 4 ประการนี้

พระองค์ทรงมีแล้ว เรียบร้อยทุกประการ

(จากหนังสือ ธัมมวิโมกข์ ฉบับพิเศษ พิมพ์ครั้งที่ 1 กุมภาพันธ์ุ์ 2539 หน้า 79)

ป.ล.ขนาด ในหลวง พระองค์ท่านยังเชื่อและนับถือ ล.พ.ฤๅษี แล้วประชาชนคนของในหลวงแบบผม ถ้าผมไม่เชื่อผมก็บ้าแล้วครับ
camry โพสต์เมื่อ 25-12-2011 15:58 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
การเป็นคนตาบอดคำช้าง แล้วลักษณะช้างในรูปพรรณต่างๆนั้นอาจทำให้ไม่เข้าใจ
การที่ใครนำเสนอข้อมูลมา เราต้องขอบคุณเขาเพราะเขาต้องเสียสละเวลามานำเสนอให้ส่วนต้านความแตกต่างทุกคนมีอยู่แล้ว
ที่ทุกท่านกล่าวมามันถูกหมดตามที่คนสอนตามที่ตำราว่าตามที่ได้ยินมา(เห็นกับตาจับกับมือมันยังผิดได้)กับสิ่งที่เขายกมาบอกกล่าวนั้นมันอาจจริงหรืออาจเป็นอุบายธรรมก็สุดแล้วแต่เราจะเข้าใจ

ส่วนศาสนาที่ท่านคำกันอยู่ว่าช้างของตัวเองเป็นอย่างไร. (อันนี้ลองให้พวกท่านไปดูวัตถุมงคลชิ้นหนึ่งของท่านอาจารย์เหรียญพลังจักวาลที่มีศาสนาทั้งหมดในโลกนี้ 15 ศาสนา (ในกระทู้voodoo). ท่านเป็นชาวพุทธแต่ท่านทำสิ่งนั้นเพื่ออะไร.
Bunnam โพสต์เมื่อ 26-12-2011 10:14 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
การเป็นคนตาบอดคำช้าง แล้วลักษณะช้างในรูปพรรณต่างๆน ...
ต้นฉบับโพสโดย camry เมื่อ 25-12-2011 15:58

เกิดกิเลส อยากได้เหรียญนี้ครับ ...
TenThai โพสต์เมื่อ 12-2-2012 18:40 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณครับ
 เจ้าของ| Akatsuki999 โพสต์เมื่อ 12-2-2012 23:49 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ตอบกลับ 14# TenThai

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | สมัครเป็นชาวเมืองเสน่ห์กาหลง

รายละเอียดเครดิต

ปิด

เว็บมาสเตอร์แนะนำย้อนกลับ /1 ถัดไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|Mobile|เมืองเสน่ห์กาหลง (Khalong Charming Town)

GMT+7, 3-5-2024 04:34 , Processed in 0.201164 second(s), 11 queries , File On.