CUTE19 โพสต์เมื่อ 29-9-2011 14:42

ตอบกลับ 150# crazy
คนเรานี่ก็แปลกพอถามหาหลักฐานก็บอกว่าไม่มี
ลำบากมากก็ไม่ต้องเข้ามากวน.....
จะไปไหนก็ไปไป๋
ทุกสิ่ง ทุกอย่าง ล้วนเกิดจากความพอใจ ทั้งสิ้น

งานไหว้ครูเค้าจัดให้ศิษย์ได้มาเคารพครูอาจารย์ ไม่ได้จัดให้ใครมาหาข้อบกพร่องของงาน
ว่างมากก็กลับไปดูลูก ดูเมีย ตัวเองเถอะ...

คุณไม่มางานไหว้ครูก็ไม่มีใครว่า
เจ้าหน้าที่ทำงานกันหามรุ่ง หามค่ำ ไม่เห็นมีหมาที่ไหนมาดู...
แต่งานมีข้อบกพร่องเสือกเสนอหน้าออกความเห็น....ไปพิจารณาตัวเองก่อนดีกว่าไหม

crazy โพสต์เมื่อ 29-9-2011 14:48

ตอบกลับcrazy
คนเรานี่ก็แปลกพอถามหาหลักฐานก็บอกว่าไม ...
ต้นฉบับโพสโดย CUTE19 เมื่อ 29-9-2011 14:42 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

ไปงานไหว้ครูครับไปเพื่อเคารพครูบาอาจารย์ ไม่ได้ไปหาข้อบกพร่องของงาน
แต่เห็นสิ่งที่ไม่น่าจะเกิดขึ้น เพราะแต่ละดอกที่อาจารย์ประคองทำ เจตนาเพื่อให้เอามาใช้
แต่สิ่งที่เห็น ไม่ได้เป็นไปตามเจตนาของอาจารย์ ก็เลยเอามาบอกกล่าวกัน

คนเราทำอะไรก็ได้อย่างงั้นครับ อย่าคิดมาก

cho โพสต์เมื่อ 29-9-2011 14:51

แก้ไขล่าสุด cho เมื่อ 29-9-2011 14:53

ไปงานไหว้ครูครับไปเพื่อเคารพครูบาอาจารย์ ไม่ได้ไป ...
ต้นฉบับโพสโดย crazy เมื่อ 29-9-2011 14:48 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

ไปเช่าที่วัดไม่ทันเหรอค่ะท่าน crazy?
ป๋าคิ้ว ให้น้องไปดอกนึงค่ะ ค่าเสียหายเท่าไหร่ เดี่ยวพี่โอนเงินให้! พี่ฝังไปหลายดอกแล้ว ไม่พกก็ได้จ๊ะ!!

CUTE19 โพสต์เมื่อ 29-9-2011 15:01

ตอบกลับ 152# crazy
แจ้งความจำนงค์ขอรับตระกรุดฟรีมาได้เลยจ๊ะ....
เจ้เจ้าเมืองเคลียร์ค่าเสียหายให้แล้ว....จะได้ไม่ต้องโอดครวญ

crazy โพสต์เมื่อ 29-9-2011 15:02

ไปเช่าที่วัดไม่ทันเหรอค่ะท่าน crazy?
ป๋าคิ้ว ให้น้อ ...
ต้นฉบับโพสโดย cho เมื่อ 29-9-2011 14:51 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

ตั้งใจไปกราบอาจารย์ประคองและฝังตะกรุดแค่นั้นครับ
ไม่ได้จะไปบูชาแต่พอดีว่าวันนั้นเห็นเรื่องนี้ก็เลยเอามาบอกครับว่าไม่ควรทำครับ

ต้องขอบคุณน้ำใจท่านเจ้าเมืองมากครับส่วนตะกรุดมอญที่ท่านเจ้าเมืองจะให้ผมว่าให้คนที่เขาอยากบูชาดีกว่าครับ
และน้ำใจท่านเจ้าเมืองที่เข้ามาไกล่เกลี่ยก็ขอบคุณมากๆ ครับ แต่จริงๆ แล้วผมก็ไม่ได้ว่าอะไรพี่เขานะ
หากคิดว่าผมเอาเรื่องนี้มาบอกแล้วหมายถึงพี่เขา ผมก็ขอโทษด้วยนะครับ อย่าคิดมาก

crazy โพสต์เมื่อ 29-9-2011 15:04

แจ้งความจำนงค์ขอรับตระกรุดฟรีมาได้เลยจ ...
ต้นฉบับโพสโดย CUTE19 เมื่อ 29-9-2011 15:01 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

ผมมีตะกรุดมอญของอาจารย์แล้วครับ ต้องขอบคุณน้ำใจอันดีของท่านเจ้าเมือง
อีกอย่างผมไม่ได้โอดครวญอย่างที่เข้าใจ แค่เอาเรื่องที่เห็นแล้วว่าไม่ควรทำมาบอกแค่นั้นเอง
อาจารย์ประคองไม่เคยสอนอะไรที่ไม่ดีครับ

CUTE19 โพสต์เมื่อ 29-9-2011 15:09

ตอบกลับ 155# crazy
ไปแสดงความโง่ที่อื่นเถอะ...
ไม่รู้อะไรแล้วเสือกเสนอหน้า....
พอให้ยืนยันหาหลักฐานก็บอกไม่มีแล้ว
อาการคุณมันแสดงความอยากได้จนออกนอกหน้า ถึงได้บอกให้กลับไปพิจารณาตัวเอง

crazy โพสต์เมื่อ 29-9-2011 15:11

ไปแสดงความโง่ที่อื่นเถอะ...
ไม่รู้อะไรแล ...
ต้นฉบับโพสโดย CUTE19 เมื่อ 29-9-2011 15:09 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

หากตีความได้แบบนั้นก็ไม่เป็นไรครับ

CUTE19 โพสต์เมื่อ 29-9-2011 15:34

ตอบกลับ 158# crazy
เท่ส์มากกกกก....
ไปที่อื่นเถอะเดี๋ยวผมเอาตระกรุดมอญชุดใหม่ลงคุณจะทำใจไม่ได้แสดงความอยากให้เห็นอีกประจานตัวเองเปล่าๆๆ
หรือว่าคุณมีแบ่งให้เพื่อนๆพี่ๆเค้าในราคาวัดใจก็ว่ามา

crazy โพสต์เมื่อ 29-9-2011 15:35

เท่ส์มากกกกก....
ไปที่อื่นเถอะเดี๋ยวผมเอา ...
ต้นฉบับโพสโดย CUTE19 เมื่อ 29-9-2011 15:34 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

ถ้าพูดแบบนี้แล้วสบายใจก็ทำไปครับ

บอส ดินแดง โพสต์เมื่อ 29-9-2011 16:03

ตะกรุดมอญชุดนี้สร้างเพื่อให้ลูกศืษย์ที่ได้ร่วมงานไหว้ครูได้เอาไปใช้ แต่เป็นที่น่าเสียดายครับที่มีศูนย์พระเหมาไปเก็งกำไรเป็น 100 - 200 ดอก
ทำให้หลายๆท่านที่อดตาหลับขับตานอนไปรอกันตั้งแต่เช้าไม่มีโอกาสได้บูชา
แปลกดีครับเหมาบูชาคนละ 100 - 200 ดอกก็ยังปล่อยให้บูชา
ทั้งๆที่รู้ว่าสร้างมาจำนวนจำกัด

ตะกรุดมอญคุณพ่อประคอง สร้างเพื่อทำบุญทอดผ้าป่าประจำปี อยู่แล้ว
เรื่องศูนย์พระมารับไปเหมา ไม่มีอยู่แล้วเพราะพระอาจารย์แอนตี้มากถึงมากที่สุด

หลายๆท่านที่อดตาหลับขับตานอนไปรอกันตั้งแต่เช้าไม่มีโอกาสได้บูชา...
อันนี้ผมก็เป็นคนนึงที่ไม่ได้นอนตั้งแต่คืนวันเสาร์เต็มคืน แถมตีสองผมก็ไปต่อคิว
เข็มทอง และตะกรุดร้อน+ดรุณี ทำไมผมได้ตะกรุดมอญดอกละ 100 ไปบูชาอะครับ
คนต่อคิวก็เยอะตะกรุดก็หมดไวเป็นธรรมดา ดอกละ 100

ขนาดฝังเข็มยังให้จองได้เพียงครั้งละ 1 เล่มเพราะรู้ว่ามีจำนวนจำกัดและเกรงว่าจะเกิดข้อครหา แต่ตะกรุดมอญเหมาไป 100 - 200 ดอก หาหลักฐานตอนนี้คงไม่เจอแล้วหละครับใครที่ต่อแถวก็คงจะรู้ดี
กลับเป็นเรื่องปกติส่วนตอนประกาศสงสัยจะไม่ได้ยินมั้งครับเงินทั้งหมดเข้าวัดก็ถือ
เป็นการทำบุญอยู่แล้วศูนย์พระจะเหมาหรืออะไรก็ไม่เป็นไรครับ
ให้มันผ่านไปส่วนผลประโยชน์คงไม่ได้เสียครับเพราะไม่ได้
จะไปงานไหว้ครูเพื่อบูชาของมาเก็งกำไรอะไรอยู่แล้ว

สาเหตุที่เข็มให้จองได้คนละ 1 ชุดเนื่องจาก เข็มทองเสก 1 ปีเต็มๆ
ตะกรุดมอญมีเหมาไปนั้น น่าจะเกิดจากเจ้าหน้าที่ที่อยู่ประจำจุด ธรรมดาครับคุณ
ใครอยู่เช้าๆก็ขี้เกียจเลยปล่อย ให้สักว่าหมดไป แต่เรื่องถึงหูพระอาจารย์ท่านก็ไม่ยอม
ถึงได้ประกาศออกไมค์โครโฟน ให้เอามาคืนและกำหนดให้แค่คนละ 1ดอก..
ส่วนใครที่ต่อแถวรอ พี่น้องในเมืองเราก็เยอะมาก เช่น
พี่ริญ พี่ต้น พี่ตั้ม พี่โมโมจัง ที่อดตาหลับขับตานอน มาพักที่วัดบางแวก
พี่เทพบุตรที่มาจากระยอง และอีกหลาย ๆท่าน อย่ามาอ้างให้มากความครับท่าน
เพราะคนที่ยืนต่อแถวก็มีพี่้น้องเวปกาหลง เยอะแยะทั้งที่แสดงตัว และไม่แสดงตัว
เรื่องศูนย์พระเลิกคิดเถอะครับว่าจะมาเหมาของพระอาจารย์พระอาจารย์แอนตี้มาก
เรื่องผลประโยชน์ก็ไม่มีเงินเข้าวัดเต็มเม็ด เต็มหน่วย....

ปีหน้ามาดูอีกทีครับว่าจะมีการจัดระเบียบยังไงบ้างเพราะเจตนาที่สร้างก็ให้เอาไปใช้กันเองและเงินทำบุญเข้าวัด
ส่วนใครจะเอาไปเก็งกำไรก็แล้วแต่เห็นสมควรไปงานไหว้ครูครับไปเพื่อเคารพครูบาอาจารย์ไม่ได้ไปหาข้อบกพร่องของงา
นแต่เห็นสิ่งที่ไม่น่าจะเกิดขึ้นเพราะแต่ละดอกที่อาจารย์ประคองทำ
เจตนาเพื่อให้เอามาใช้แต่สิ่งที่เห็นไม่ได้เป็นไปตามเจตนาของอาจารย์
ก็เลยเอามาบอกกล่าวกัน

ปีหน้าเชิญมาเลยจ๊ะ สนุกสนานเหมือนเดิม...........
ไปงานไหว้ครูเพื่อเคารพบูชาพระคุณหลวงปู่พิมพ์มาลัย หลวงพ่อเพลิน
เจ้าตำรับเข็มทองคำ บูชาคุณปู่วร /พ่อฟ้อน เพื่อความกตัญญู...
ทำไมพี่ไม่มาวันเสาร์ก่อนวันงาน อะเค้ามีพิธีทำบุญทักษิณานุประทาน อุทิศถวายครู
ลองมาดูก่อนว่าเขาทำไงกันบ้าง ไม่ใช่มาวันงานเลย ลองมาก่อนวันงานดูครับ

ส่วนเจตนาของพ่อที่ทำตะกรุดมาก็ให้ทุกคนใช้ ใครเขาจะเช่าจากใครไป
สุดท้ายก็เอาไปใช้อยู่ดี ไม่มีใครเอาไปเก็บไว้เฉย ๆหรอกครับท่าน..

สุดท้ายถ้ามีปัญหาข้องใจ อะไรเชิญไปได้วันเสาร์ที่ 1 ตุลาที่จะถึง
ไปคุยกับพระอาจารย์ เพราะผมก็ไปหาพระอาจารย์ทุกเสาร์
087 -791 -9935 ข้องใจอะไรโทรหาได้นะจ๊ะ เว้นอย่ายืมตังค์

ปล. ถ้าไปคุยที่กุฏิพระอาจารย์ จะเลี้ยงก๋วยเตี๋ยวเป็ดข้างหอระฆัง
หรือจะบะหมี่ไข่ทำมือก็ยินดีครับ
เชิญที่วัดที่กุฏิพระอาจารย์จะไปวันไหนโทรหาผม จะได้นัดเจอกัน
มีอะไรก็คุยต่อหน้า อย่ามาในเวปมันไม่ดี

บอส ดินแดง โพสต์เมื่อ 29-9-2011 16:20

แก้ไขล่าสุด บอส ดินแดง เมื่อ 29-9-2011 16:28

แล้วที่ท่านบอกศูนย์พระ ศูนย์ไหนหล๊ะจ๊ะศูนย์ซ้าย ศูนย์ขวา ศูนย์หน้า ศูนย์หลัง ดูในรูปที่ผมวงซิบอกศูนย์พระเหมาไม่เป็นตามเจตนารมย์คุณพ่อประคอง
แล้วดูเอาในรูป คุณพ่อประคอง ก็อยู่..ผมก็อยู่ ท่าน ZX10R ก็อยู่

ดอกละ 100 ต่อแถวเป็นระเบียบหมดก็หมด ไหนหล๊ะจ๊ะศูนย์พระ

นี่อีกภาพ พี่ต้น ซุ่ยสกุลเทพบุตรแห่งเมืองกาลง

ภาพมันมี หลักฐานมียืนยันว่าผมพูดตามจริงจ๊ะ ไม่ได้พูดลมๆ ....

zx10r โพสต์เมื่อ 29-9-2011 16:25

ผมรอดูศูนย์พระที่มารับไปอยู่น่ะครับ ว่าศูนย์ไหน ศูนย์ล่องหนพระเครื่อง รึเปล่าอันนี้ ไม่แน่ใจพูดจริง ต้องมีหลักฐานจริง....

crazy โพสต์เมื่อ 29-9-2011 16:37

ตะกรุดมอญชุดนี้สร้างเพื่อให้ลูกศืษย์ที่ได้ร่วมงานไ ...
ต้นฉบับโพสโดย บอส ดินแดง เมื่อ 29-9-2011 16:03 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

คิดยังไงก็แล้วแต่หละกันครับ บอกแล้วว่าแค่เห็นก็เลยเอามาบอก
ไม่ได้ตั้งแง่ว่าจะเอากล้องแล้วไปจับผิดแล้วถ่ายรูปมาแล้วบอกว่า นี่ไงหลักฐาน
แต่มันเห็นว่ามีเรื่องแบบนี้ ก็เลยมาบอกก็แค่นั้นเอง
ก็บอกแล้วว่าไปฝังตะกรุดและไหว้อาจารย์ประครองในงานไหว้ครูแค่นั้นครับ

CUTE19 โพสต์เมื่อ 29-9-2011 16:45

ตอบกลับ 164# crazy

อย่างนี้เขาเรียก”ปาก....”
ไปไกลๆ...เลยไป
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19
ดูในรูปแบบกติ: "ตระกรุดมอญ"เสน่ห์รามัญ by cute19