คำแพง โพสต์เมื่อ 20-3-2012 00:18

แก้ไขล่าสุด คำแพง เมื่อ 20-3-2012 00:27

วิธีบูชา

เมื่อนำรูปเคารพพระนารายณ์เข้าเรือนแล้ว ให้จุดธูป 5 ดอกกลางแจ้งบอกกล่าวภูมิเจ้าที่เสียก่อนเป็นการแสดงความเคารพ เพราะเราไม่อาจรู้ได้ว่าเขาเกรงกลัวองค์พระวิษณุเจ้าแค่ไหน เดี๋ยวเขาจะว่าเราว่าเอาของทรงอานุภาพมาข่มเขาหรืออย่างไร ? เป็นที่ผิดใจกันไปเปล่า ๆ บอกผู้รักษาเรือนที่อาศัยอยู่ก่อนเป็นการดี

จากนั้นให้จุดธูปอีก 16 ดอกกลางแจ้ง อัญเชิญพระนารายณ์ผู้เป็นเจ้าเป็นใหญ่ให้เสด็จลงมายังเคหะสถานแห่งนี้บอกชื่อนามสกุลของเราและคนในบ้านเราให้พระองค์รับรู้เพื่อขอความคุ้มครองจากพระองค์

จากนั้นให้เข้าห้องพระหรือจุดที่จะตั้งจะวางรูปเคารพพระนารายณ์ จุดเทียนขาว 1 คู่ ขึ้นธูป 9 ดอกกล่าวคำบูชาพระรัตนตรัยเสียก่อนแล้วจึงว่า นะโม 3 จบ แล้วสวดคาถาบูชาองค์พระนารายณ์ดังนี้
- โอม นารายะ นะมะ ฯ. (9 จบ)
- โอมสัพพะอุปาทะ สัพพะทุกขะ สัพพะโสกะ สัพพะโรคะ วินาสายะ สัพพะศัตรู ปะมุจจะติ ฯ. (3 จบ)
- โอมนารายะณะเทวะตา
สะทารักขันตุ ฯ. (3 จบ)
แต่ถ้าจะพกเหรียญนารายณ์สิบกรมหาปราบติดตัวไปข้างนอกให้อาราธนาด้วยคาถาข้างบนให้เรียบร้อยเสียก่อนแล้วจึงสวดบทห้ามอาวุธห้ามภัย ปิดอันตราย ต่อท้ายดังนี้
- สัทถาธะนุงอากัฑฒิตุง ทัตวา วิสัชเชตุงนาทาสิ ฯ. (3 จบ)
ทำได้ดังนี้เป็นมหาแคล้วมหาคลาดป้องกันอันตรายภูตผีปีศาจได้สารพัด เป็นมหากันดีนักแล

สำหรับผู้ที่ประสงค์จะถวายเครื่องสังเวยเป็นเทวตาพลี ของถวายนิยมใช้อาหารเจหรืออาหารมังสวิรัติที่ไม่เข้าเนื้อสัตว์
ผลไม้เป็นมะพร้าวอ่อนและสิ่งอื่นๆ ตามที่เห็นสมควรไม่ประสงค์สุราโปรดดอกไม้สีเหลืองทั้งปวงอาทิ กุหลาบเหลือง ดาวเรือง เป็นต้น
หากได้บูชาเหรียญบาตรน้ำมนต์นารายณ์สิบกรมาแล้วก็ควรหาภาชนะสะอาดใส่น้ำสะอาดแล้วกระทำพิธีสวดบูชาดังกล่าวข้างต้นจึงอัญเชิญเหรียญน้ำมนต์ลงไปในภาชนะนั้นก่อนวางลงก้นภาชนะให้เอาเหรียญวนรอบ ๆ ขันช้า ๆ 3 รอบ แต่ละรอบให้ภาวนาว่าโอม นารายะณะ เทวะตา สะทารักขันตุ ฯ.เมื่อวางเหรียญลงก้นขันแล้วจึงอธิษฐานเอาตามประสงค์เมื่อธูปหมดดอกพึงทราบว่าน้ำสะอาดนั้นได้กลายเป็นน้ำเทพมนต์อันศักดิ์สิทธิ์แล้วด้วยอานุภาพของพระรัตนตรัย ครูบาอาจารย์ที่ปลุกเสกเหรียญ และเทวานุภาพขององค์พระวิษณุเจ้า แม้ปรารถนาสิ่งใดหากไม่เกินอำนาจกรรมย่อมสมดังมโนปรารถนาทุกประการขอให้ท่านที่ได้บูชาเหรียญนารายณ์สิบกรมหาปราบนี้มาได้โปรดทำตามนี้ก็จักเห็นอานุภาพของพระเป็นเจ้าที่เอ็นดูมนุษยโลกดุจบิดาเอ็นดูบุตรพระองค์นี้และประสบแต่ความสุขความเจริญปราศจากภยันตรายนานาประการ รุ่งเรืองอยู่ด้วยโภคสมบัติทั้งหลายตลอดกาลนาน

คำแพง โพสต์เมื่อ 20-3-2012 00:26

ขอปิดรายการนี้นะครับ....หมดทุกเหรียญไม่มีให้บูชาแล้วขอแสดงความยินดีกับท่านที่ได้ไว้บูชาด้วยนะครับ

klakled05 โพสต์เมื่อ 20-3-2012 16:08

มาไม่ทัน อุส่าดูไว้เเล้วอ่ะ{:8_156:}

คำแพง โพสต์เมื่อ 20-3-2012 16:13

แก้ไขล่าสุด คำแพง เมื่อ 20-3-2012 16:32

มาไม่ทัน อุส่าดูไว้เเล้วอ่ะ
ต้นฉบับโพสโดย klakled05 เมื่อ 20-3-2012 16:08 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

เอ้า...หากต้องการจริงแบ่งให้เหรียญสุดท้ายแจ้งปิดและแจ้งโอนได้เลยครับ

payawanon โพสต์เมื่อ 20-3-2012 20:23

ได้รับเหรียญแล้วนะครับ เหรียญสวยมากๆเลยครับ

คำแพง โพสต์เมื่อ 20-3-2012 20:26

ได้รับเหรียญแล้วนะครับ เหรียญสวยมากๆเลยครับ ...
ต้นฉบับโพสโดย payawanon เมื่อ 20-3-2012 20:23 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

ผมเอาวิธีบูชามาลงกระทู้อ่านดูนะครับขอบคุณมากครับที่แจ้งให้ทราบ

คำแพง โพสต์เมื่อ 20-3-2012 20:28

แก้ไขล่าสุด คำแพง เมื่อ 20-3-2012 20:32

ขอปิดรายการนี้อีกครั้งนะครับ....ได้เปิดเวลาให้บริการสมาชิกพอสมควรแล้วแต่ไม่ติดต่อมาก็ขอเก็บไว้บูชาเองครับ ไม่มีการเปิดให้บูชาอีกทุกกรณี(ยกเว้นว่าได้มาใหม่เพิ่มเติม) ขอแสดงความยินดีกับท่านที่ได้ไว้บูชาด้วยนะครับ

payawanon โพสต์เมื่อ 20-3-2012 20:37

ตอบกลับ 96# คำแพง

จดลงสมุดเรียบร้อยแล้ว ขอบคุณมากครับ

คำแพง โพสต์เมื่อ 20-3-2012 21:18

ตอบกลับคำแพง

จดลงสมุดเรียบร้อยแล้ว ขอบคุณมากคร ...
ต้นฉบับโพสโดย payawanon เมื่อ 20-3-2012 20:37 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif
{:8_179:}
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]
ดูในรูปแบบกติ: เหรียญนารายณ์สิบกรมหาปราบ ที่สุดแห่งเหรียญมหาอุตม์..