เมืองเสน่ห์กาหลง มหาเสน่ห์ มหาเมตตา มหานิยม
Khalong Amulet
ซ่อนแถบด้านข้าง

พระลักษมณ์หน้าทอง หลวงปู่กาหลง...

[คัดลอกลิงก์]
 เจ้าของ| cho โพสต์เมื่อ 18-3-2010 22:14 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

อยู่บ้านใหญ่รวมกันเยอะๆ เป็นครอบครัวหรรษา สนุกดี หนวกหูดี แต่ก็ดีกว่าไปมีบ้านเล็ก บ้านน้อย โน๊ะ ปปน. พี่ปูปากน้ำ
ตัวเลขทั้ง 7 ในเบอร์มือถือ สามารถบ่งบอกนิสัยตัวตนของผู้ใช้ได้อย่างน่าอัศจรรย์ อย่ารอให้ชีวิตคุณดีก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนเลขมือถือให้ดี คุณต้องเปลี่ยนเลขดีก่อน ชีวิตคุณถึงจะดี!! ตัวเลขเสียๆ มักดึงดูดพลังงานเสียๆ เข้ามาทำให้เราผิดหวังในชีวิต ตรงกันข้าม ตัวเลขดีๆ มักดึงดูดพลังงานด้านดีๆ เข้ามาในชีวิต ผนวกกับบุญกรรมเก่าของแต่ละคนว่าจะไปสุดที่ตรงไหน เลขบางตัวเหมาะกับคนหนึ่ง แต่เป็นเลขเสียกับอีกคนหนึ่ง ศาสตร์พลังงานเลขมือถือ บางส่วนอิงจากโหราศาสตร์ไทย บางส่วนมาจากการเก็บสถิติ ศาสตร์เลขมือถือต้องใช้ความเชี่ยวชาญ ในการวางตัวเลขมือถือให้เหมาะสม หลายคนเมื่อทราบผลการวิเคราะห์เบอร์มือถือของตนแล้วว่า ดี ร้าย อย่างไร แต่ยังพร้อมยอมทนใช้อยู่ ไม่รู้ทำไม เหตุผลง่ายนิดเดียว "เพราะทุกคนมีกรรมเป็นของตน" เมื่อถึงเวลา ฟ้าจะเปิดทางให้ท่านเปิดใจรับเรื่องมงคลดีๆ เข้ามาเสริมความรุ่งเรืองชีวิตท่านเอง จงจำไว้ ดวงคนเลือกเบอร์มาใช้เอง เบอร์ใครเบอร์มัน ไม่ซ้ำกัน หากท่านศรัทธาในศาสตร์พลังตัวเลขแล้ว ขออย่าลังเล หรือสงสัย อย่ารีรอทนใช้เบอร์เสียๆ เพื่อดึงดูดเรื่องร้ายๆ มารอเพื่อส่งผลแล้วค่อยเปลี่ยนเบอร์มือถือ วันนี้ คุณมีทางเลือกใช้ชีวิตแบบติดเทอร์โบได้ มัวช้าอยู่ทำไม? บริการวิเคราะห์เบอร์มือถือ วางเลขมงคล เรื่องการงาน การเงิน ความรัก โทร 09ุ ุ42282289 LINE ID: cholvibul
pramate โพสต์เมื่อ 19-3-2010 11:26 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ไปเจอมาครับ ชักอยากได้ ตะกรุด ท่านเจ้าเมืองมีมะครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=8551
Uanprew โพสต์เมื่อ 26-3-2010 10:18 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
คุณ มิเตอร์ปาทู(สะกดผิดขออภัย) อย่าได้สับสนขอรับ
ป ...
ต้นฉบับโพสโดย pooo เมื่อ 18-3-2010 17:59

อ้วนพริ้วครับพี่ปูอิๆๆๆ(ชื่อตั้งไปงั้นแหละครับเขียนถูกไม่ถูกไม่ทราบได้เพราะภาษาอังกฤษไม่ค่อยแข็งเท่าไหร่ขออภัยมาณ.โอกาสนี้ครับ )ถามว่าบูชายังไงถึงหมดหนี้มีบ้านการบูชาของผมก็ไม่ได้แตกต่างจากพี่ๆท่านอื่นในบ้านนี้สักเท่าไหร่หรอกครับบางทีอาจแย่กว่าพี่ๆในบ้านนี่ด้วยซ้ำน่ะครับถ้าจะเล่าก็คงจะเป็นซีรีย์ยาวสร้างหนังได้2ภาคแล้วล่ะครับเริ่มจากได้วัตถุมงคล3ชิ้นแรกมาเลยแร่ะกันครับพระผงรูปเหมือนหลวงปู่หลังยันต์ตะกร้อแล้วก็สีผึ้งหลวงปู่แล้วก็ลูกอมพระลักษณ์ครับ(ตอนนั้นตู้บูชาวัตถุมงคลหลวงปู่อยู่คณะ7น่ะครับแล้วที่บูชาแค่นี้ก็เพราะตอนนั้นงบน้อยครับ )ได้มาวันแรกก็รีบไปเลี่ยมขึ้นคอบูชาตามใบฝอยที่ได้มาจากวัดครับเช้าไปก็ท่องคาถาตามใบฝอยอาราธนาพระผงหลวงปู่ขึ้นคอท่องคาถาอาราธนาสีผึ้งทาปากแล้วก็ออกจากบ้าน(การปฏิบัติตัวก็ปฏิบัติตามกฏข้อห้ามการใช้วัตถุมงคลในใบฝอยที่ได้มาอย่างอย่างเคร่งครัดครับซึ่งอันนี้พี่ๆน้องๆและผองเพื่อนทั้งหลายก็ทำกันประจำอยู่แล้วใช่ไหมครับอิๆๆๆ )แต่ของผมนี่มันออกจะพิเรนท์กว่าชาวบ้านเขานิดนึงคือ
1.การตั้งหิ้งพระซึ่งอันนี้ผมได้มาจากเพื่อนผมที่เขาศึกษาวิชาดูฮวงจุ้ยน่ะครับว่าผมถูกโฉลกกับทิศไหน แล้วผมก็หันหิ้งพระไปอยู่ทิศนั้นครับ
2.การทำบุญผมกับแฟนจะทำสังฆทานสดแล้วอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร(เพื่อขอให้เจ้ากรรมนายเวรผ่อนกรรมหนักของเราให้ทุเลาเบาบางลงอันนี้ผมกับแฟนทำเมื่อมีโอกาสและเวลาว่างตรงกันน่ะครับ)ซึ่งบางตยอาจสงสัยง่าสังฆทานสดเป็นไงหว่าบางท่านไม่เคยได้ยินบางท่านเคยได้ยินแต่สงสัยเพราะไม่เคยเจออันนี้ขออธิบายคร่าวๆเกี่ยวกับสังฆทานสดไว้ดังนี้น่ะครับถูกไม่ถูกขอประทานพระอภัยมณีอิๆๆๆ     
สังฆทานสด

1. ดอกไม้ ให้ครบสามสี ( ห้ามดอกกุหลาบ ดอกเข็ม เพราะว่ามีหนาม เปรียบเหมือนเข็มทิ่มแทง จะใช้ดอกไม้นี้สำหรับงานไหว้ครู จะได้เฉียบแหลม สำหรับสังฆทานห้าม)

2.ธูปเทียน

3.น้ำ

4.กับข้าว 5 อย่างใส่ถุงอย่างละถุง (กับข้าวห้ามซ้ำกัน)

5.ขนมหวาน หรือผลไม้ ให้ครบ 5 อย่าง

6.ข้าวสวยใส่ถุง อย่างน้อย 1 ถุง

7.ปัจจัย (เงิน) เกินอายุ ไม่ต่ำกว่า 1 บาท ( เป็นการค้ำอายุ)

8.ทำให้ตรงกับวันเกิดของเราในรอบสัปดาห์ เช่น เกิดวันจันทร์ก็ให้ทำตรงกับวันจันทร์

9. ให้ทำอย่างน้อยเดือนละครั้ง หรือมากกว่านั้นตามแต่โอกาสและเราจะต้องไม่เดือดร้อนเรื่องเงินที่จะซื้อของ สังฆทาน ไม่ใช่ทำแล้วไม่มีเงินซื้อข้าวกิน ไม่แนะนำให้ทำ เพราะเราเบียดเบียนตัวเราเองจะทำให้เกิดทุกข์ พร้อมพร้อมทั้งกาย ใจ และเงิน

ถ้าจะทำด้วยเครื่องกระป๋อง ต้องเปิดฝาเสียก่อน เช่นเงาะกระป๋อง

การ ทำสังฆทานสด ต้องทำก่อนเพล( เที่ยง) เพราะพระรับแล้วฉันได้แค่เพล ถ้าพระฉันไม่หมดจะต้องให้เป็นทานไป ถ้าเอาไปเลี้ยงคนที่ถือศิล ( พระ เณร ชี คนที่มาถือศิลในวัด) เขาจะให้พระและแผ่เมตตาให้เราก็จะได้บุญอีกต่อหนึ่ง หรือให้คนเฒ่าคนแก่ไป บางคนเขาจะให้พร หรือเอาไปให้ทานเลี้ยงสัตว์ มันจะได้อานิสงส์มากกว่าการทำบุญตักบาตรอยู่ทุกวัน เพราะสังฆทานนี้ เราเจาะจงที่จะอุทิศไปให้ใครโดยตรงให้เขา เขาก็จะได้รับเต็มๆ

เปรียบ เสมือน เรามีน้ำอยู่หนึ่งแก้ว เราให้คนที่เราอุทิศให้ดื่มหมดแก้วเขาจะชื่นใจ มากกว่า ที่เราอุทิศให้หลายคน เราก็จะต้องแบ่งน้ำหรือให้เขาจิบน้ำคนละอึกยังไม่หายชื่นใจ

หลวง ปู่ท่านสอนว่ามันจะได้ผลมากและมีอานิสงส์มาก และมันมีอำนาจลึกลับ เมื่อถึงเวลาที่เราคับขันหรือวิกฤตมันจะมาช่วยเรา อาจจะมาในทางโชค ลาภ เงินทอง หรือ มีคนมาช่วยเหลือ โดยที่เรานึกไม่ถึง

เวลาทำสังฆทาน ต้องทำจิตใจให้เป็นบุญ คือ ทำใจให้สบาย ไม่หงุดหงิดทะเลาะกัน เป็นกิริยาบุญแล้วเราจะได้บุญเต็มที่และจะได้มีสายบุญไว้ เวลาที่เจอพระหรือผู้ที่มีอภิญญาเมื่อเรามีปัญหาจะได้ช่วยได้ง่ายและไม่ เหนื่อยมากเพราะต้องใช้กำลังจิตสูง เมื่อเราช่วยตัวเองครึ่งหนึ่ง พระช่วยครึ่งหนึ่งมันจะได้ผล เพราะการช่วยคนที่มีเคราะห์ พระจะต้องสร้างบารมีต้องช่วยคนที่มีทุกข์ บางเรื่องก็ต้องรับเอาเคราะห์นั้นไว้เอง ถ้าเจ้าตัวช่วยด้วยพระท่านจะเบาลงด้วย

สังฆทานสดนี้ ถ้าทำกับพระที่ปฏิบัติถึงขั้นใดขั้นหนึ่งแล้ว ท่านจะรู้และจะเห็นเจ้ากรรมนายเวรคนนั้น บางครั้งจะเห็นเขามารับเอาส่วนบุญ ถ้าเขาขาดเหลืออะไรหรือเราทำอะไรไม่ถูกไม่ควร เขาจะบอกให้เราแก้ไขเสีย ทุกวันนี้พระที่ได้ขั้นใดขั้นหนึ่งนั้นหายาก เพราะมุ่งไปในทางโลกและมุ่งไปในทางสะสมกิเลส ไม่ใช่ละกิเลสหรือลอกกิเลสของตัวเองให้หมดไป ถ้ามีโอกาสเจอพระแท้ที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ต้องมาสัมผัสด้วยตัวเองก่อนถึงจะรู้ ว่าท่านเป็นพระอย่างไร

สังฆทาน สดที่ทำนี้ เราจะอุทิศให้ใครตามที่เราจะอุทิศไป ที่มีชีวิตอยู่หรือไม่มีชีวิตอยู่ก็ดี เจ้ากรรมนายเวร ศัตรู ลูกค้า ลูกหนี้ คนที่ไม่ถูกกันหรือโดนกลั่นแกล้ง คู่ความ เจ้านาย ลูกน้อง ฯลฯ จะทำให้จิตใจอ่อน มีเมตตา จากร้ายกลายเป็นดี หรือเวลาเราจะไปติดต่อธุรกิจ มันจะได้ผล

เวลาเราอุทิศหรือกรวดน้ำไปให้ ข้อสำคัญที่สุด ไม่ใช่แช่งด่า เด็ดขาด เพราะถ้าเราทำเช่นนั้น มันจะรับไปคนละครึ่ง
มัน จะไม่ได้ผล ให้กรวดน้ำอุทิศไปให้ใคร ให้พรและแผ่เมตตาไปให้เขามีความสุขความเจริญ ทุกข์ก็ขอให้พ้นจากทุข์ สุขก็ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป คิดสิ่งใดให้สมปรารถนา เพราะเมื่อเขาดีขึ้น ก็ไม่มาเบียดเบียนเรา แล้วจะส่งผลให้สิ่งที่เราหวังไว้มันจะสำเร็จผล

สังฆทาน สดไม่จำเป็นต้องทำที่วัด ถ้าเรามีเวลาน้อย ก็ทำกับพระที่กำลังบิณฑบาตอยู่ บอกว่า เราทำสังฆทาน ท่านจะให้พรตอนนั้นหรือไม่ก็ตาม ไม่ต้องกังวล ถ้าให้พรเราก็กรวดน้ำไปให้ ถ้าไม่ให้พรตอนนั้น เราค่อยกรวดน้ำทีหลังก็ได้ หรือไม่กรวดก็ได้ เพราะเราตั้งใจอธิษฐานอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลที่เราทำในวันนี้ไปให้ใครมันก็ สำเร็จแล้ว แต่ถ้าเรามีเวลาไปทำที่สุด บางวัดจะต้องให้เรารับศิลก่อนแล้วค่อยทำสังฆทาน

ถ้าเป็นอย่างนี้จะเป็นการดี เพราะเราจะได้ถือศิลด้วย
อย่า ทำเพราะกลัวตาย อย่าทำเพื่อหวังผล อย่าทำเพราะอยากได้ ทำด้วยใจบริสุทธิ์ ตั้งใจจริง ต้องมีความเชื่อ ความศรัทธา ความนับถือ เป็นพื้นฐาน แล้วทำสังฆทานบ้าง ถือศิลบ้าง ภาวนาบ้าง ถือให้มัน ทำให้จริง แล้วจะได้ของจริง
Uanprew โพสต์เมื่อ 26-3-2010 10:34 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ยังไม่จบน่ะครับอันนี้ปิดท้ายแล้วครับที่ถามว่าบูชายังไงบอกไป2ข้อแล้วอันนี้มีอีกข้อครับ
3.ปฏิบัติตามหลักคำสอนของพระเกจิอาจารย์และครูบาอาจารย์ทุกท่านก็คือ คิดดี พูดดี ทำดี มีน้ำใจ ให้อภัยเมื่อผิด ครับ
4.รู้จักวางแผนบริหารการเงินในครอบครัว(ตามแต่สติปัญญาของตนที่มีอยู่ แต่ของผมนี่มักจะคิดมากกว่าคนในครอบครัวคิดคือมองล่วงหน้าอย่างน้อย2ชั้นคือเมื่อมีปัญหาจะแก้ยังไงแล้วก็มองลงไปอีกว่าเมื่อแก้เสร็จแล้วหรือกำลังแก้ปัญหาอยู่หากเกิดปัญหาใหม่จะแก้ยังไงถ้าจะเปรียบก็เปรียบเหมือนเดินหมากรุกน่ะครับ ของยังงี้มันต้องมองทั้งกระดานครับ)
แค่นี้แหละครับการบูชาและใช้ชีวิตของผมน่ะครับ

อาจจะดูเรื่อยเปื่อยไร้สาระ แต่รู้ไว้น่ะว่าคิดมากอิๆๆๆๆ
suysakul โพสต์เมื่อ 26-3-2010 11:03 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อืม ขอบคุณครับที่มาอธิบายจนจบ หรือว่ายังไม่หมดอีกหว่า
pooo โพสต์เมื่อ 26-3-2010 12:29 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อ้วนพริ้วครับพี่ปูอิๆๆๆ(ชื่อตั้งไปงั้นแหละครับเขี ...
สังฆทานสด

1. ดอกไม้ ให้ครบสามสี ( ห้ามดอกกุหลาบ ดอกเข็ม เพราะว่ามีหนาม เปรียบเหมือนเข็มทิ่มแทง จะใช้ดอกไม้นี้สำหรับงานไหว้ครู จะได้เฉียบแหลม สำหรับสังฆทานห้าม)

2.ธูปเทียน

3.น้ำ

4.กับข้าว 5 อย่างใส่ถุงอย่างละถุง (กับข้าวห้ามซ้ำกัน)

5.ขนมหวาน หรือผลไม้ ให้ครบ 5 อย่าง

6.ข้าวสวยใส่ถุง อย่างน้อย 1 ถุง

7.ปัจจัย (เงิน) เกินอายุ ไม่ต่ำกว่า 1 บาท ( เป็นการค้ำอายุ)

8.ทำให้ตรงกับวันเกิดของเราในรอบสัปดาห์ เช่น เกิดวันจันทร์ก็ให้ทำตรงกับวันจันทร์

9. ให้ทำอย่างน้อยเดือนละครั้ง หรือมากกว่านั้น
ต้นฉบับโพสโดย Uanprew เมื่อ 26-3-2010 10:18

โดนเลยครับ ท่านอ้วนพริ้ว บอกตามตรงตั้งแต่จำความได้ และเริ่มเข้าวัดทำบุญ ฟังธรรม
มาจนอายุ เลย หลักสี่ มาแล้ว

ไม่เคยทราบมาก่อน ในเรื่อง "สังฆทานสด" เลยครับผม

น่าสนใจมากๆขอรับ

ขอบคุณครับ
suysakul โพสต์เมื่อ 26-3-2010 14:24 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
เฮาะ ๆ ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ได้ความรู้เยอะครับสำหรับเมืองนี้
Uanprew โพสต์เมื่อ 26-3-2010 14:33 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขล่าสุด Uanprew เมื่อ 26-3-2010 14:48

ตอนแรกก็ไม่ทราบเหมือนกันครับช่วงนั้นพอได้เช่าพระหลวงปู่ครั้งแรกหลังจากนั้น2-3วันแฟนผมชวนไปทำสังฆทานสดเนี่ยแหละครับ(ที่วัดสารอดรึวัดพุทธไม่แน่ใจจำได้แค่ว่าเป็นวัดที่มียักษ์2ตนยืนหน้าประตูวัดแต่ไม่ใช่วัดแจ้งกับวัดโพธิ์น่ะครับอิๆๆๆ)แถวที่ทำงานแฟนไปกันเป็นคณะน่ะครับก็เลยรู้ว่ามีสังฆทานสดก็วันนั้นแหละครับพอได้ทำสังฆทานสดแล้วก็เช่าพระหลวงปู่มาได้4-5เดือนชีวิตก็ดีขึ้นตามลำดับครับจนเช่าวัตถุมงคลชิ้นที่4ก็คือหมูรุ่น2ครับช่วงนั้นก็ไม่รู้เหมือนกันน่ะครับว่าตัวเองหมุนเงินได้ยังไงเดือนนึงไม่ต่ำกว่า 8,000-9,000 บาท พอคิดว่าเงินจะหมดไม่มีเงินทำบุญงานพิเศษก็วิ่งมาชนเรื่อยครับจนค่อยๆปลดหนี้ออกได้ทีละส่วนๆครับจนเมื่อ2ปีที่แล้วก็เลยทำเรื่องซื้อบ้านเอื้ออาทรกับการเคหะแต่ทำไปทำมาก็อีกแหละครับพอป้าผมรู้เรื่องเข้าท่านก็เลยให้คืนสิทธิ์โครงการบ้านเอื้ออาทรกลับเข้ามาอยู่บ้านเป็นเจ้าของบ้านดูแลทั้งบ้านทั้งป้าน่ะครับ
suysakul โพสต์เมื่อ 26-3-2010 15:00 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณครับ สำหรับข้อความดี ๆ น่าสนใจและเข้าใจของคำว่าสังฆทานสด ไม่รู้มาก่อนเลยว่ามีแบบนี้ด้วย
ข้าน้อยขอคาราวะ
guanyu2005 โพสต์เมื่อ 25-12-2011 14:41 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
โชคดีจัง ผมได้รุ่น ๒ ทั้ง ๒ อย่างเรยคับ ได้ตะกรุดพระลักษณ์ รุ่น ๒ กะเศียรพระลักษณ์ รุ่น ๒ แบ่งมาจากลุงคับ หุหุ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | สมัครเป็นชาวเมืองเสน่ห์กาหลง

รายละเอียดเครดิต

ปิด

เว็บมาสเตอร์แนะนำย้อนกลับ /1 ถัดไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|Mobile|เมืองเสน่ห์กาหลง (Khalong Charming Town)

GMT+7, 25-4-2024 00:31 , Processed in 0.332653 second(s), 5 queries , File On.