เมืองเสน่ห์กาหลง มหาเสน่ห์ มหาเมตตา มหานิยม
Khalong Amulet
ซ่อนแถบด้านข้าง

แบบนี้ผิดศีลข้อ 3 รึเปล่าครับ

[คัดลอกลิงก์]
bomp โพสต์เมื่อ 22-4-2014 12:41 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
DVD ตอบกลับเมื่อ 22-4-2014 11:42
แล้ว จำหน้าตาเมียเพื่อน เมียชาวบ้าน มา มโน กับตัวเอง  ...

มโนกับตัวเอง มันไม่น่าผิดศีลข้อ 3 หรอกครับ แต่ถ้ามโนเพื่อคิดที่จะไปทำเขาจริงๆ แบบนี้น่าจะผิด (ที่เขามีคู่ครองแล้ว) ซึ่งมันขึ้นอยู่กับเจตนา
ตัวเลขทั้ง 7 ในเบอร์มือถือ สามารถบ่งบอกนิสัยตัวตนของผู้ใช้ได้อย่างน่าอัศจรรย์ อย่ารอให้ชีวิตคุณดีก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนเลขมือถือให้ดี คุณต้องเปลี่ยนเลขดีก่อน ชีวิตคุณถึงจะดี!! ตัวเลขเสียๆ มักดึงดูดพลังงานเสียๆ เข้ามาทำให้เราผิดหวังในชีวิต ตรงกันข้าม ตัวเลขดีๆ มักดึงดูดพลังงานด้านดีๆ เข้ามาในชีวิต ผนวกกับบุญกรรมเก่าของแต่ละคนว่าจะไปสุดที่ตรงไหน เลขบางตัวเหมาะกับคนหนึ่ง แต่เป็นเลขเสียกับอีกคนหนึ่ง ศาสตร์พลังงานเลขมือถือ บางส่วนอิงจากโหราศาสตร์ไทย บางส่วนมาจากการเก็บสถิติ ศาสตร์เลขมือถือต้องใช้ความเชี่ยวชาญ ในการวางตัวเลขมือถือให้เหมาะสม หลายคนเมื่อทราบผลการวิเคราะห์เบอร์มือถือของตนแล้วว่า ดี ร้าย อย่างไร แต่ยังพร้อมยอมทนใช้อยู่ ไม่รู้ทำไม เหตุผลง่ายนิดเดียว "เพราะทุกคนมีกรรมเป็นของตน" เมื่อถึงเวลา ฟ้าจะเปิดทางให้ท่านเปิดใจรับเรื่องมงคลดีๆ เข้ามาเสริมความรุ่งเรืองชีวิตท่านเอง จงจำไว้ ดวงคนเลือกเบอร์มาใช้เอง เบอร์ใครเบอร์มัน ไม่ซ้ำกัน หากท่านศรัทธาในศาสตร์พลังตัวเลขแล้ว ขออย่าลังเล หรือสงสัย อย่ารีรอทนใช้เบอร์เสียๆ เพื่อดึงดูดเรื่องร้ายๆ มารอเพื่อส่งผลแล้วค่อยเปลี่ยนเบอร์มือถือ วันนี้ คุณมีทางเลือกใช้ชีวิตแบบติดเทอร์โบได้ มัวช้าอยู่ทำไม? บริการวิเคราะห์เบอร์มือถือ วางเลขมงคล เรื่องการงาน การเงิน ความรัก โทร 09ุ ุ42282289 LINE ID: cholvibul
kiddee โพสต์เมื่อ 22-4-2014 12:46 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kiddee เมื่อ 22-4-2014 12:55
bomp ตอบกลับเมื่อ 22-4-2014 12:41
มโนกับตัวเอง มันไม่น่าผิดศีลข้อ 3 หรอกครับ แต่ถ้ามโ ...

ผิดครับเป็นศีล ๘ ข้ออพรหมจริยาฯ ซึ่งเป็นศีลขั้นสูง
กาย วาจา ใจ กรรมหนักเบาต่างกัน แต่ก่อนจะลงมือกระทำใดๆก็ล้วนเกิดขึ้นจากจิตใจก่อน
kiddee โพสต์เมื่อ 22-4-2014 12:51 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kiddee เมื่อ 22-4-2014 13:07

ขออนุญาตเอาบทความของหลวงพี่ท่านหนึ่ง ที่สนทนาธรรมกับโยมท่านหนึ่งมาให้อ่านครับ

กิ๊กกับเพื่อนแฟน ผิดศีลไหมคะ?
ถาม : เรื่องที่สองศีลข้อสาม ไม่ประพฤติผิดในกาม ห้ามผิดลูก ผิดเมีย

กรณีแรกผิดลูก แสดงว่าการมีอะไรกันก่อนแต่งงานถือว่าเป็นการผิดศีลข้อสาม เพราะพ่อแม่ไม่รับรู้ไม่ได้ยกให้ ใช่หรือไม่ครับ ถ้าใช่แบบนี้ฝ่ายชายที่ผิดฝ่ายเดียวหรือฝ่ายหญิงด้วยที่ผิดศีลข้อสาม

ตอบ : ถูกต้องครับ ผิดทั้งฝ่ายชายฝ่ายหญิง (ขึ้นกับผู้ปกครองเป็นสำคัญ หมายถึงถ้าผู้ปกครองรู้แล้วเสียใจ อย่างนี้ก็ถือว่า ผิดศีล) รวมถึงกรณีที่ไม่ได้อยู่กับพ่อแม่ แต่มีผู้ปกครอง เช่น น้า อา พี่ สามี ภรรยา ถ้าผู้ปกครองเขาไม่อนุญาต ก็ผิดครับ

ถาม : กรณีที่สอง (สถานภาพเป็นแฟนกันยังไม่ได้แต่งงาน) หากฝ่ายชายมีแฟนอยู่ แล้วไปมีผู้หญิงอื่นด้วยโดยที่ผู้หญิงอื่นไม่รู้ว่าผู้ชายมีแฟนอยู่แล้ว ผู้หญิงอื่นผิดศีลข้อห้ามไหม แล้วผู้ชายล่ะผิดหรือเปล่า ในเมื่อก็ผิดกับแฟนตัวเอง

ตอบ : แก้การใช้คำสักนิด ศีล แปลว่า ปกติ และไม่ใช่ข้อห้าม เวรมณี เป็น "เจตนาเว้น" เรื่องศีลนี่มีเกณฑ์ดูง่าย ๆ คือ ไปเบียดเบียนผู้อื่นหรือเปล่า ไปทำร้ายจิตใจใครหรือเปล่า และกรรมดูที่เจตนา เจตนาหัง ภิกขะเว กัมมัง วะทามิ ภิกษุทั้งหลาย เจตนานั่นแล คือตัวกรรม

ฉะนั้นไม่ว่า เรื่องราวคบชู้สู่ชายตุ๊ดเกย์ทอมดี้กิ๊กแก๊กกั๊กจักซับซ้อนเพียงไร ผิดศีลประการใดหรือไม่ ดูที่คนรอบข้างครับ ในฐานสูตรพระพุทธองค์ตรัสไว้ "ศีลพึงทราบด้วยการอยู่ร่วมกัน ศีลพึงรู้ด้วยการศึกษาอยู่ มนสิการอยู่ ไม่มนสิการหารู้ไม่ คนมีปัญญาจึงรู้ คนไม่มีปัญญาหารู้ไม่"

ฉะนั้น ศีลจึงเป็นเรื่องของการอยู่ร่วมกันในสังคมอย่างเป็นปกติสุขเป็นหลักใหญ่ มิได้ยึดเอาตามตัวอักษรเป๊ะ ๆ เป็นเกณฑ์ ต้องดูเจตนาประกอบด้วย ยกตัวอย่าง การโกหกเพื่อให้ผู้อื่นสบายใจ เพื่อประโยชน์ของผู้อื่น โดยที่ไม่เป็นโทษภายหลัง ก็ไม่ถึงกับศีลทะลุ แค่ด่าง ๆ (แต่การโกหกมีผลอีกอย่างคือ เสียสัจจวาจา พูดไม่เป็นความจริง แม้เพื่อความสบายใจ เพื่อประโยชน์ของผู้อื่นไม่ผิดศีล ระยะยาวแล้วกลายเป็นคนที่ขาดความน่าเชื่อถือ) มุสาวาทนั้น จำแนกโดยละเอียดได้อีก ๔ คือ พูดโกหก พูดหยาบคาย พูดส่อเสียด(ยุแยงให้ทะเลาะกัน) พูดเพ้อเจ้อ

กรณีศึกษาข้างต้น ให้ฝ่ายชายเป็น นาย A มีแฟนชื่อ นส. B แล้วไปยุ่งกับ นส. C โดยที่ นส. C ไม่รู้ว่า นาย A กับ นส. B เป็นแฟนกัน นส. C ไม่มีเจตนาทำร้ายจิตใจ นส. B จึงไม่ผิดศีลข้อ ๓ ต่อ นส. B (แต่อาจไปผิดกับผู้ปกครองทั้งของตน และของกิ๊ก ถ้าผู้ปกครองไม่อนุญาต)

ส่วนใหญ่ นส. C จะมารู้เอาทีหลัง ตอนนี้แล ที่จะผิดศีลต่อ นส. B เพราะรู้แล้วยังขืนทำ (ด้วยความอาลัย ตัดใจไม่ลง ปลงไม่ได้ หรือจงใจแย่ง อะไรก็ว่าไป)

ส่วนนาย A โดนไปหลายกระทง ทั้งศีลข้อ ๓ (สามี เป็นผู้ปกครองของภรรยา และภรรยาเป็นผู้ปกครองของสามี หรือแฟนกันก็ตาม) ต่อ นส. B ต่อผู้ปกครองทั้งของตน ต่อผู้ปกครองของ นส. B และ ผิดต่อผู้ปกครองของ นส. C

แถมด้วยข้อหาอุกฉกรรจ์ผิดศีลข้อ ๔ ต่อ นส. C โดยเจตนา (ให้เขาเสียประโยชน์ คือเสียตัวโดยไม่ทราบความจริงว่ามีแฟนอยู่แล้ว) และไตร่ตรองไว้ล่วงหน้า ถ้าเป็นโทษประหาร ก็ไม่มีลดหย่อน
bomp โพสต์เมื่อ 22-4-2014 12:54 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
kiddee ตอบกลับเมื่อ 22-4-2014 12:46
ผิดครับ
กาย วาจา ใจ กรรมหนักเบาต่างกัน แต่ก่อนจะลงม ...

รบกวนชี้แนะด้วยครับ ถ้าเราโกหกคนอื่น แล้วเขาสบายใจ หรือดีใจ แบบนี้เราจะบาปไหมครับ เช่น เราต้องการเซอไพใครบางคนโดยเราโกหกเขา กรณีนี้จะบาปหรือป่าวครับ แต่ผลคนที่เราโกหกไปเขากับดีใจครับ
kiddee โพสต์เมื่อ 22-4-2014 12:57 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kiddee เมื่อ 22-4-2014 13:04
bomp ตอบกลับเมื่อ 22-4-2014 12:54
รบกวนชี้แนะด้วยครับ ถ้าเราโกหกคนอื่น แล้วเขาสบายใจ ...

ตามที่ผมเอาบทสนทนาธรรมมาลงเลยครับ
อย่างที่ท่านบอก ไม่น่าจะถือเป็นการโกหกมั้งครับ
kiddee โพสต์เมื่อ 22-4-2014 12:58 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kiddee เมื่อ 22-4-2014 13:20

อีกบทความหนึ่ง
ช่วยตัวเองเป็นบาปไหม? 18+
หลวงพี่ ไหน ๆ มีโอกาสได้สนทนากับท่านแล้ว และมันก็คือการที่ผมสงสัยมานานแล้ว แบบว่าถ้าช่วยตัวเองเราก็จะนึกถึงหน้าใครสักคน อาจเป็นคนที่เราชอบ เป็นดาราที่แต่งตัวโป๊ หรือ จากในหนังโป๊ เราบาปไหมที่เรานึกถึงเขา ถ้าหลวงพี่บอกไม่บาปผมขอถามต่อว่า เมื่อมันเกิดจากจิตของเราจิตที่เราคิด อย่างที่เขาบอกว่าแค่จิตคิดร้ายคิดไม่ดีก็บาปแล้ว แล้วอย่างนี้ถือเป็นบาปไหมครับ

วิสัชนา : เรื่องช่วยตัวเองนี้ ไม่เชี่ยวชาญเหมือนกันครับ ถ้าว่ากันตามศีล ไม่ผิดศีล ๕ ครับ แต่ผิดศีล ๘ ข้ออพรหมจริยาฯ ซึ่งเป็นศีลขั้นสูง ทีนี้คำถามถามว่า บาปไหม? ตามความเข้าใจ บาปคงหมายรวมถึง "มโนกรรม" หรือกรรมที่กระทำทางจิตด้วย (ศีลเว้นแค่กายกับวาจา แต่ศีลขั้นพระโสดาบัน หรือศีลบริสุทธิ์ เว้นใจด้วย) ถ้าเราช่วยตัวเองโดยไม่ได้จินตนาการอะไร คงไม่บาป (แต่จะเป็นไปได้เหรอ?)

ทีนี้ถ้าจินตนาการไปด้วยเล่า? ขออ้างคิริมานนทสูตรสักหน่อยก็แล้วกัน คิริมานนทสูตรเขียนไว้ว่า ละกิเลสได้มากเป็นบุญมาก เพิ่มกิเลสได้มาก เป็นบาปมาก การที่เรามีจิตหมกมุ่นไปในกาม มันไปเพิ่มกิเลสราคะ เพิ่มความพอใจในกามคุณ ๕ เช่นนี้ก็ลองไปคิดกันดูว่า บาปหรือไม่ ที่แน่ใจคือ นี่เป็นอกุศลกรรมทางใจ ผลน้อยกว่าทางกาย และวาจา

อุปมาให้เห็นภาพ สมมุติว่า เราคิดจักวางเพลิง (อกุศลกรรมทางใจ) กับลงมือวางเพลิง (อกุศลกรรมทางกาย) คิดว่าอย่างไหนจักมีโทษมากกว่ากันละครับ การช่วยตัวเองโดยจิ้นเอาก็น่าจะประมาณนั้น

แต่ถ้าถามตัวเอง (เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ) อย่างไรก็รู้สึกผิดครับ บาปนั้นให้ดูการทำครั้งแรกเป็นหลัก ถ้าทำแล้วไม่สบายใจในครั้งแรก นั่นแสดงว่า มันเป็นอกุศลแล้วครับ จิตเศร้าหมอง แต่ต่อมาเมื่อเราทำบ่อยขึ้น หรือพูดคุยกับเพื่อน เหอะ... ใคร ๆ ก็ทำกัน แล้วเลยไม่รู้สึกผิด อย่างนี้ก็เรียกว่า ใจเราเริ่มด้านชาต่ออกุศลกรรมแล้ว

ช่วยตัวเองบาปไหม? ถ้าบาปก็บาปน้อยกว่าไปปู้ยี่ปู้ยำคนอื่นละครับ ทีนี้ถ้าเราไม่ปู้ยี่ปู้ยำตัวเอง เกิดความต้องการทางร่างกายขึ้นมาไม่สามารถระงับได้ เผลอไปปู้ยี่ปู้ยำคนอื่นเข้า บาปมันจักมากกว่าหลายเท่าตัวครับ ฉะนั้นก็เอาแต่พอเหมาะพอควร วิธีที่เคยใช้แล้วได้ผลดี คืออย่าปล่อยให้ตัวเองว่างครับ ไปออกกำลังกาย วิ่ง ว่ายน้ำ เตะบอล ฯลฯ ทั้งหลายเหล่านี้จักช่วยให้คลายความหมกมุ่นไปได้เยอะทีเดียว

ถ้าเอาศีลของพระเป็นเกณฑ์ เสพเมถุนธรรมกับสตรีหรือสัตว์เดรัจฉานนี่ ปาราชิกขาดจากความเป็นพระไปเลย

ถ้าเสพกับมือตัวเอง หรือในบาลีว่า แกล้งทำน้ำอสุจิให้เคลื่อน คำว่า "แกล้ง" ในพระวินัย คือ "จงใจ" นี้ต้องอาบัติสังฆาทิเสส อาบัติหนักน้อยลงมาหน่อย ต้องถูกลงโทษให้อยู่กรรม จึงปลงอาบัติตก

แสดงว่า การเสพกามกับเพศตรงข้าม หยาบกว่าเสพกามกับแม่นางทั้งห้า สำหรับฆราวาส ท่านไม่ได้ห้ามการเสพเมถุนกับเพศตรงข้าม หรือการเสพเมถุนกับมือตัวเอง ท่านแนะเพียงให้เว้นจากการเสพเมถุนธรรมกับผู้ที่ผู้ปกครองเขาไม่อนุญาต พ่อแม่เป็นผู้ปกครองของบุตรธิดา สามีเป็นผู้ปกครองของภรรยา ภรรยาเป็นผู้ปกครองของสามี ถ้าเขาไม่อนุญาตผิดศีลครับ บาปแน่นอน แม้ว่าเจ้าตัวจักสมยอมก็เหอะ

(และต้องถูกต้องตามกฏหมายด้วยนะ เพราะฉะนั้นการเที่ยวโสเภณีก็ผิดครับ)

เรื่องกระทำชำเราตัวเองโดยนึกถึงผู้หญิงโป๊นี้ มีอธิบายอีกอย่างหนึ่งคือเรื่องศีลพร้อย ศีลด่าง แต่ไม่ถึงกับทะลุ ก็คือ การนึกถึงรูปโป๊ เป็นมโนกรรม ยังไม่ล่วงศีล ศีลต้องล่วงด้วยกาย หรือวาจาเท่านั้น อยู่ในใจนี่ เทียบกับพระวินัยคงเรียกว่า "ปาจิตตีย์" หรือจิตเป็นบาป โทษน้อยกว่าบาปทางกาย และวาจาครับ

โทษที่เห็นชัด ๆ คือการเจริญพระกรรมฐานครับ ถ้าจิตยังหมกมุ่นหลับตาเห็นหน้าดาราโป๊คนนั้นคนนี้ ลืมตาเห็นโอซาว่า อาโออิ ลอยมา อย่างนั้นนั่งไปเหอะ ฟุ้งทั้งปีทั้งชาติ ไม่มีสงบหรอก ความพอใจในรูปสวยนี่เป็นนิวรณ์ ๕ (เครื่องกั้นจิตจากความดี) ตัวแรกเลยชื่อว่า "กามฉันทะ"

เอาละครับยาวแล้ว ไปจำวัดดีก่า ตอบเสียยาวเลย
เจริญธรรม ฯ
bomp โพสต์เมื่อ 22-4-2014 13:36 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
kiddee ตอบกลับเมื่อ 22-4-2014 12:58
อีกบทความหนึ่ง
ช่วยตัวเองเป็นบาปไหม? 18+
หลวงพี่ ไหน ๆ  ...

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ
ตามข้อความผมอ่านแล้วเข้าใจว่า ช่วยตัวเอง ไม่ผิดศีล (ถ้าถือศีล 5) ถึงจะไม่ผิดศีล แต่เป็นบาปเพราะเป็นการทำให้จิตหมกมุ่นในการ เป็นการเพิ่มกิเลศ ราคะ เพิ่มความพึงพอใจในกามคุณ 5 (ข้อความบางตอนบอกว่าละกิเลสได้มากเป็นบุญมาก เพิ่มกิเลสได้มาก เป็นบาปมาก)

แต่ผมสงสัยว่า เวลาเราช่วยตัวเองแล้วพอสำเร็จความไคล่แล้วเราก็ไม่รู้สึกต้องการอีก ถ้าต้องการก็จัดไปซัก 2 รอบติด มันก็ไม่น่าเกิดความต้องการ ณ ตอนนั้นแล้ว แบบนี้ ณ ตอนนั้นเราก็ถือว่าเราก็รู้สึกละได้แล้วในขณะนั้น (จะเป็นบูญด้วยไหมครับ)
kiddee โพสต์เมื่อ 22-4-2014 14:16 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kiddee เมื่อ 22-4-2014 14:19
bomp ตอบกลับเมื่อ 22-4-2014 13:36
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ
ตามข้อความผมอ่านแล้วเข้ ...

ถ้าจะให้ชี้ชัดๆคงตอบยากครับ
เอาตามที่พอจะมีปัญญาอันน้อยนิดของผมละกันนะครับ
ผมว่าไม่ได้บุญครับเพราะไม่ได้สร้างกุศลหรือไม่ได้ทำประโยชน์ให้กับผู้ใด
bomp โพสต์เมื่อ 22-4-2014 14:24 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
kiddee ตอบกลับเมื่อ 22-4-2014 14:16
ถ้าจะให้ชี้ชัดๆคงตอบยากครับ
เอาตามที่พอจะมีปัญญาอ ...

ขอบคุณครับ
DVD โพสต์เมื่อ 22-4-2014 18:09 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ผมว่า  ถ้าเค้ารักชอบเรา ด้วยเครื่อง ราง ก็ดีนะครับ  

แล้วใช้ความดี ความจริงใจความทุมเท ให้เค้า ต่อด้วยเราเอง  ถึงแม้เราทำเครื่องรางหาย หรือเครื่องรางเสื่อม

ผมว่าเค้าก็คงรักที่เราทุมเทเพื่อเค้าตลอดได้ไม่ใช่หรือครับ

เครื่องรางสำหรับผมเป็นเครื่องช่วยในการหลงมาชอบเรา
แต่ต่อจากนี้เราเอง รึ ป่าวที่ต้องทำดี เอาใจใส่เค้า ตลอดไป
kiddee โพสต์เมื่อ 22-4-2014 18:16 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
PRAKUNPAN ตอบกลับเมื่อ 22-4-2014 11:57
อืม ผมอยากรู้มานานแล้ว คนที่ใช้เครื่องราง แล้วได้ร ...

เขาคงไม่เลิกชอบเราในทันทีหรอกครับ เราไม่ได้ทำของใส่เขา ส่วนจะคบกันยาวแค่ไหนขึ้นอยู่ที่หลายปัจจัย บุญเก่าที่ทำร่วมกันมา บุในปัจจุบันที่สร้างร่วมกันต่อ รวมถึงสิ่งดีๆที่มีให้กันและกัน
chalanon โพสต์เมื่อ 6-12-2014 12:54 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย DVD เมื่อ 22-4-2014 11:42
แล้ว จำหน้าตาเมียเพื่อน เมียชาวบ้าน มา มโน กับตัวเอง  ...

ผมก็อยากรุ้คับ
posopa โพสต์เมื่อ 7-12-2014 00:22 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ได้สาระมากเลยครับ
เเต่ดูๆไปเเล้วมีเเต่ทำบาปนะครับ ช่วยตัวเองก็บาป ทำอะไรกับเเฟนก็บาปผิดศีลข้อ3อีก

แสดงความคิดเห็น

คนเราไม่ใช่พระอรหันต์ กินขี้ปี้นอน เป็นเรื่องธรรมชาติครับ อย่าไปเป็นชู้กับคนมีแฟนแล้วเป็นพอ  โพสต์เมื่อ 7-12-2014 00:34
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | สมัครเป็นชาวเมืองเสน่ห์กาหลง

รายละเอียดเครดิต

ปิด

เว็บมาสเตอร์แนะนำย้อนกลับ /1 ถัดไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|Mobile|เมืองเสน่ห์กาหลง (Khalong Charming Town)

GMT+7, 23-4-2024 17:39 , Processed in 0.191209 second(s), 9 queries , File On.