เมืองเสน่ห์กาหลง มหาเสน่ห์ มหาเมตตา มหานิยม
Khalong Amulet
19781
31
ซ่อนแถบด้านข้าง

มีข้อส่งสัย...ของเซ่นพราย

[คัดลอกลิงก์]
anisa2521 โพสต์เมื่อ 30-1-2012 22:47 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน
แก้ไขล่าสุด anisa2521 เมื่อ 30-1-2012 22:55

คือ ผมมีข้อสงสัยมานานละ ตอนที่ผมเลี้ยงพรายยู่อ่ะครับ มีความเชื่อแบบนี้ครับ ไม่ทราบว่าเข้าใจผิดหรือถูกอย่างไร ช่วยกันให้ความเห็นด้วยครับ

1.การเซ่นหรือไหว้ผีหรือพราย ห้ามไหว้ด้วยอาหารคาว ไข่ เนื้อสัตว์ ไม่ว่าดิบหรือสุก เพราะจะทำให้พรายดุร้ายควบคุมไม่อยู่จริงไหมครับ?

2.ห้ามกินของที่เซ่น เพราะจะถูกพรายกิน หรือของเข้าตัว (แล้วบอกว่าไม่มีเวลาเซ่น ก็ให้ชวนกินด้วยกันเลย นี่ไม่ซวยกว่าหรือครับ)

3.การเซ่นไหวจะทำครั้งแรกตอนแรกที่นำพรายมาเลี้ยง หลังจากนั้นก็ให้โดยการบน หากไม่สมหวังก็ไม่ต่องเซ่น เพราะเป็นการกระตุ้นพรายด้วย งานไม่เดินก็ไม่ได้กิน

4.การเซ่นด้วยเหล้าขาว บางที่ห้ามเด็ดขาด บางที่ก็ให้เซ่นเพื่อความแรง สรุปแล้วจะทำยังไงดี

5.การเซ่นพรายเสนห์ ที่มีลักษณ์เป็นเพศหญิงเช่นแม่เป๋อ ต้องเซ่น ด้วยปลัดขิก บ้างคนก็กล่าวว่าจะให้ดีและแรง ต้องเป็นปลัดของเราจริงๆจะดีมาก จริงไหม? การบูชาด้วย ปลัด+น้ำอสุจิของเรา นี่ไม่ถือว่าไปรบหลู่ดวงวิญญาณหรือครับ

ขอความกระจ่าง เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง และเป็นประโยชน์ต่อไปครับ ขอบคุณครับ
ตัวเลขทั้ง 7 ในเบอร์มือถือ สามารถบ่งบอกนิสัยตัวตนของผู้ใช้ได้อย่างน่าอัศจรรย์ อย่ารอให้ชีวิตคุณดีก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนเลขมือถือให้ดี คุณต้องเปลี่ยนเลขดีก่อน ชีวิตคุณถึงจะดี!! ตัวเลขเสียๆ มักดึงดูดพลังงานเสียๆ เข้ามาทำให้เราผิดหวังในชีวิต ตรงกันข้าม ตัวเลขดีๆ มักดึงดูดพลังงานด้านดีๆ เข้ามาในชีวิต ผนวกกับบุญกรรมเก่าของแต่ละคนว่าจะไปสุดที่ตรงไหน เลขบางตัวเหมาะกับคนหนึ่ง แต่เป็นเลขเสียกับอีกคนหนึ่ง ศาสตร์พลังงานเลขมือถือ บางส่วนอิงจากโหราศาสตร์ไทย บางส่วนมาจากการเก็บสถิติ ศาสตร์เลขมือถือต้องใช้ความเชี่ยวชาญ ในการวางตัวเลขมือถือให้เหมาะสม หลายคนเมื่อทราบผลการวิเคราะห์เบอร์มือถือของตนแล้วว่า ดี ร้าย อย่างไร แต่ยังพร้อมยอมทนใช้อยู่ ไม่รู้ทำไม เหตุผลง่ายนิดเดียว "เพราะทุกคนมีกรรมเป็นของตน" เมื่อถึงเวลา ฟ้าจะเปิดทางให้ท่านเปิดใจรับเรื่องมงคลดีๆ เข้ามาเสริมความรุ่งเรืองชีวิตท่านเอง จงจำไว้ ดวงคนเลือกเบอร์มาใช้เอง เบอร์ใครเบอร์มัน ไม่ซ้ำกัน หากท่านศรัทธาในศาสตร์พลังตัวเลขแล้ว ขออย่าลังเล หรือสงสัย อย่ารีรอทนใช้เบอร์เสียๆ เพื่อดึงดูดเรื่องร้ายๆ มารอเพื่อส่งผลแล้วค่อยเปลี่ยนเบอร์มือถือ วันนี้ คุณมีทางเลือกใช้ชีวิตแบบติดเทอร์โบได้ มัวช้าอยู่ทำไม? บริการวิเคราะห์เบอร์มือถือ วางเลขมงคล เรื่องการงาน การเงิน ความรัก โทร 09ุ ุ42282289 LINE ID: cholvibul
jamesnal2 โพสต์เมื่อ 31-1-2012 11:42 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ตอบข้อ1 ไม่จริงครับ  เซ่นได้ทั้งอาหารคาวและอาหารหวาน ถ้าเป็นอาหารคาวต้องสุกเท่านั้นครับ หากเป็นของดิบจะทำให้พรายกลายสภาพเป็นอย่างอื่น อันตรายมาก คุมยาก ตัวใครตัวมัน ซึ่งคำกล่าวนี้เป็นของท่านอ.วรา ปราการ แสดงให้เห็นว่าการให้ของเซ่นให้ของคาวได้ แต่ถ้าเป็นของดิบไม่แนะนำ การให้ของดิบสมัยก่อนเพื่อการใช้งานแบบอื่น แต่ในสมัยนี้เราใช้ทั่วๆไป ก็เซ่นปกติด้วยของสุกก็เพียงพอแล้วครับ

ตอบข้อ2  นี่ก็ไม่ใช่ครับ การที่เรากินของเซ่นที่เราเซ่นให้พราย หรือกุมารก็ตาม  เท่ากับว่าเราระดับเดียวกับเค้า แล้วเค้าจะเชื่อฟังเราได้อย่างไรครับ  แต่ของที่เซ่นสามารถให้คนอื่นที่ไม่ใช่คนในครอบครัวกินได้ครับ ไม่มีผลอะไรกับคนที่กินเข้าไปครับ  แล้วที่บอกว่าไม่มีเวลาเซ่น ให้ชวนกินด้วยกันเลย นี่ไม่ซวยกว่าหรือครับ ไม่เกี่ยวครับ ไม่ได้มีผลเสียอะไรกับเรา แค่เราให้เค้ากินโดยอาศัยเราเป็นสื่อ สังเกตไม๊ครับ บ้างคนเลี้ยงกุมาร เดินผ่านร้านขนมนึกอยากกินขนมทั้งๆที่ตัวเองไม่ชอบ  หรือบางคนเลี้ยงพราย ไปกินเหล้า กินแต่ก็ไม่เมา หรืออยากกินอะไรที่ตัวเองไม่ค่อยกิน ไม่ว่าจะพรายหรือกุมารก็ต้องอยากได้ อยากกินเป็นธรรมดาครับ เลยต้องอาศัยสื่อ คือตัวเรา หรือคนใกล้ชิดเราได้ครับ ถ้าให้แนะนำ ให้เซ่นบ้างก็ดีครับ กินโดยผ่านเราเป็นสื่อเค้ามักจะได้ไม่เต็มที่ครับ

ตอบข้อ3  การเซ่นพรายให้ครั้งแรกที่นำมา เพื่อเป็นการทำให้เค้าอิ่ม เพราะเค้าอยู่ร้านเช่าก็ไม่มีคนเลี้ยง เค้าก็ต้องหิวเป็นธรรมดาครับ และอีกอย่างเหมือนเป็นการบอกกล่าวว่าให้มาอยู่ด้วยกัน เลี้ยงต้อนรับเค้าสักหน่อย ถือว่าเป็นน้ำใจให้กันครับ  และหลังจากที่เซ่นครั้งแรกที่นำมาแล้ว  ก็ให้เซ่นอาทิตย์ละครั้งหรือสองครั้งตามเราสะดวก
            ในส่วนการบน คือ งาน หรือสิ่งที่เราต้องการสำคัญมากๆ เช่น งานชิ้นนี้สำคัญมาก ขอให้สำเร็จแล้วจะให้อะไร  ของที่จะให้ต้องสมเหตุสมผลกับงานนะครับ  และก็ต้องต่างก็ปกติที่เราให้ประจำ เพื่อให้ดูพิเศษกว่าปกติ  และต้องมีระยะเวลากำหนดที่ไม่น้อยเกินไป  หากไม่สำเร็จก็ไม่ต้องให้ตามที่เราบอกไว้ครับ เพื่อเป็นการบอกให้รู้ว่าไม่สำเร็จของพิเศษที่จะให้ถือว่าไม่ได้ครับ  เป็นการแลกเปลี่ยนกัน

ตอบข้อ4  การเซ่นด้วยเหล้า ลองนึกนะครับว่า เราเป็นผู้ใหญ่ เราจะกินอะไร  เหล้าหรือน้ำหวาน  พรายก็คือผู้ใหญ่ ย่อมกินเหล้าครับ  เซ่นได้ครับ หากกลัวว่าแรงเกินไปก็เซ่นไม่ต้องบ่อยก็ได้ เดือนละครั้งหรือสองครั้งก็ได้  อาจารย์วราท่านก็ยังบอกว่าผู้ใหญ่ต้องกินเหล้า จะได้แรงๆ

ตอบข้อ5  การเซ่นแม่เป๋อ  ถ้าวิธีที่ท่านบอกแล้วแต่สำนักครับ แต่ผมว่าเซ่นแบบปกติ ทำบุญให้ แค่นี้ก็แรงอยู่แล้วครับ
(ข้อมูลที่ตอบข้างต้นเป็นวิธีที่ท่านอาจารย์วรา ท่านได้บอกกล่าวเอาไว้ครับ ซึ่งก็ประยุกต์นำมาตอบคำถามข้างต้นครับ และบางส่วนก็มาจากประสบการณ์และผู้รู้ท่านอื่นครับ ขอบคุณครับ )

วิธีบูชาพรายและกุมารของอาจารย์วรา ปราการ        
1.นำเข้าบ้านวันแรกจุดธูปบอกกล่าวเจ้าที่ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ในบ้าน ว่าจะนำกุมารหรือพรายเข้ามาอยู่ในบ้าน
2.ใน3วันแรกให้กุมารกินนม ขนม น้ำแดง วันละครั้ง ส่วนพรายให้กินยำ เช่น ยำปลากระป๋อง เหล้าขาว
    **ห้ามให้ของดิบเด็ดขาด**
3.หลังจากนั้นก็บอกเค้าว่าถ้าเรากินก็ให้กินด้วยกันลืมเรียกก็ให้กินด้วยกันได้เลย และบอกกล่าวในสิ่งดีๆ
4.ถ้าจะให้เค้าช่วยอะไรก็ให้เค้ากินก่อน แล้วบอกให้เค้าช่วย ถ้าสำเร็จจะให้อะไร ถ้าไม่สำเร็จไม่ต้องให้
5.หมั่นพูดคุยกับเค้าบ่อยๆเพื่อให้เค้าสนิทกับเรา เค้าก็จะมีใจช่วยเหลือเราเต็มที่  

( เครดิต :  เมตตาปู่ )

วิธีข้างต้นสามารถประยุกต์ใช้ได้กับทุกสำนัก  ซึ่งผมก็เลี้ยงตามวิธีที่บอกข้างต้น ซึ่งก็ได้ผลดี

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1รัก +1 ย่อ เหตุผล
batmonk + 1

ดูบันทึกคะแนน

Akatsuki999 โพสต์เมื่อ 30-1-2012 22:57 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขล่าสุด Akatsuki999 เมื่อ 30-1-2012 23:01

ทุกจิตดวงวิญญาณต้องการสิ่งดีและเจริญขึ้นไปแม้แต่ตัวเรา ครับ เดี๋ยว่างๆผมจะรูปที่ผมเซ่นพรายมาให้ดูครับ
batmonk โพสต์เมื่อ 30-1-2012 22:57 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
รอฟังด้วยคนครับ อยากรู้เหมือนกัน
bassy โพสต์เมื่อ 30-1-2012 22:58 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
รออ่านคับ
Ilovethailand โพสต์เมื่อ 30-1-2012 23:22 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
รอฟังครับ
N.Joy โพสต์เมื่อ 31-1-2012 09:09 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอตอบ ข้อ 5 นะครับ

การเซ่นพรายเสนห์ (แม่เป๋อ)  วัตถุนั้นสร้างขึ้นมาโดย กามคุณ สิ่งที่เราจะเซ่นไหว้ก็คือกามคุณ เช่นกัน โดยการเอาใส่ อวัยวะเพศหญิงบ้าง อวัยวะเพศชายบ้าง น้ำอสุจิบ้าง สิ่งเหล่านี้จะทำให้ วัตถุ แรงขึ้นโดยไม่รบหลู่.. ดวงวิญญาณ แต่อย่างไร

แต่ดวงวิญญาณมีจะมี 3 ประเภทนะครับ (หรือมากกว่านั้นผมก็ไม่ทราบ)
1. ดวงวิญญาณที่โดนบังคับมา
2. ดวงวิญญาณที่เต็มใจมา โดยอยากที่จะมา สร้างบุญบารมี หรือ...  เสพกามคุณ
3. ดวงวิญญาณที่สร้างเองโดย ปลุกอาการ 32 ประการให้มีตัวตน ขึ้นมา

หากผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้...
N.Joy โพสต์เมื่อ 31-1-2012 09:15 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอตอบข้อ 2 ต่อเลยครับ

สิ่งที่พ่อแม่ทุกคนกังวลใจอีกอย่างหนึ่งคืออาหารที่ถวายเด็กหลังจากที่ถวายไปแล้วเราสามารถนำมาทานต่อได้อีกหรือไม่อย่าลืมว่าเด็กๆๆกินไอทิพย์ของอาหารนั้นๆๆเพื่อนๆๆ พี่่ๆๆ น้องๆๆ ทุกคนถ้าเข้าไปอ่านตามเวปไซค์กุมารทองต่างๆๆจะได้คำตอบที่ตรงกันคือห้ามกินหรือทานอาหารต่อลูก ไหว้เด็กๆๆก็ไม่ต่างอะไรกับไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ อาหารที่เราไหว้เจ้า ไหว้พระไหว้บรรพบุรุษ ไหว้เทพ ไหว้พรหม หลังจากเสร็จสิ้นการไหว้แล้วเราทุกคนยังสามารถเอามาทานต่อได้ เพื่อความเป็นสิริมงคลต่อตัวเราและต่อครอบครัว ถ้ากังวลใจที่จะทานต่อเด้กๆๆก็อย่านำไปทิ้ง อาจจะเอาไปทำทานต่อให้กับคนที่ทุกข์ยากและลำบาก เหมือนกับเด็กๆๆได้ทำทานไปด้วยในตัว แต่ถ้าเป็นคนไม่คิดมากก็สามารถทานได้ เพราะเราไม่สามารถไปห้ามความคิดของใครได้ ก็แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละคนดีกว่า แต่ให้รู้ไว้ว่าเขากินทิพย์ กินไออาหารนั้นๆๆเหมือนการสูดกลิ่นของอาหารนั้นๆๆ

โดย : คุณล้านนา ตาทิพย์
อ้างอิง : http://www.facebook.com/groups/2 ... oc/296766097047106/
wawatep โพสต์เมื่อ 31-1-2012 09:47 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ตอบกลับ 7# N.Joy

เอ็นจอย นายเจ๋งมาก
tum199 โพสต์เมื่อ 31-1-2012 09:57 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ข้อมูลดีจัง
 เจ้าของ| anisa2521 โพสต์เมื่อ 31-1-2012 10:40 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

ผมสงสัยครับว่าการกินของที่เซ่นไหว้พรายแล้ว เหตุใดหลายคนเขาถึงบอกว่าจะซวยเหรอครับ? มีเหตุการณ์ครั้งนึงมีเด็กแถวบ้านไปกินไข่ต้มที่กระทงไหว้ผี ถ้ากินได้ทำไมเด็กถึงมีอาการไม่ดีละครับ ผู้เฒ่าผู้แก่บอกว่าผีทำเอา? มีใครที่ให้ความกระจ่างกว่านี้ได้อีกไหมครับ
ake07 โพสต์เมื่อ 31-1-2012 11:05 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
เคยได้ยินมาเหมือนกัน บางคนสักเป็นยันต์ตรงโคนขาหริอร่มผ้า เวลาสังวาสก็เอาอวัยวะของชายไปจิ้มตรง...ยันต์เป็นการเซ่น ไม่รู้ว่าใช้กับเเม่เป๋อทุกเเบบทุกสำนักหรือเปล่า ต้องถามครูอาจารย์ผู้สร้างด้วยมั้งครับ
N.Joy โพสต์เมื่อ 31-1-2012 12:25 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ตอบกลับ 10# anisa2521

ก็เด็กยังไง ล๊ครับ..
ยังไม่รู้ประสีประสาอะไร อยู่ดี ๆก็กิน  ถ้าขอก่อนก็คงไม่เป็นไร  

อ่า.. อาหารที่อยู่ในกระทงหรอครับ ถ้าเป็นผม ๆก็คึงไม่ไปทานหรอกครับ.. ถ้าเป็นกระทง ก็อาจจะมีสัมพเวสีทานอยู่ และเด็กคนนั้น ไม่รู้ไปทานเข้าสัมพเวสี ตนนั้น ๆ ก็อาจไม่พอใจแล้วมาทำร้ายเอาก็ได้ครับ..  แต่ถ้าเป็นเครื่องเซ่นไหว้ องค์เทพ บรรพระบุรุษ กุมารทอง หรือที่เรารู้จัก และเราก็ขอก่อนที่จะนำมาทาน อน่างนี้ไม่มีผลเสียแก่ตนเองครับ..
 เจ้าของ| anisa2521 โพสต์เมื่อ 31-1-2012 14:08 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ตอบข้อ1 ไม่จริงครับ  เซ่นได้ทั้งอาหารคาวและอาหารหวาน ...
ต้นฉบับโพสโดย jamesnal2 เมื่อ 31-1-2012 11:42

หายข้องใจเลยครับ ขอบคุณที่ให้ความกระจ่าง
 เจ้าของ| anisa2521 โพสต์เมื่อ 31-1-2012 14:09 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ตอบกลับ  anisa2521

ก็เด็กยังไง ล๊ครับ..
ยังไม่รู้ประสีป ...
ต้นฉบับโพสโดย N.Joy เมื่อ 31-1-2012 12:25

ขอบคุณครับที่ช่วยกันมาตอบ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | สมัครเป็นชาวเมืองเสน่ห์กาหลง

รายละเอียดเครดิต

ปิด

เว็บมาสเตอร์แนะนำย้อนกลับ /1 ถัดไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|Mobile|เมืองเสน่ห์กาหลง (Khalong Charming Town)

GMT+7, 24-4-2024 22:35 , Processed in 0.158108 second(s), 7 queries , File On.