picnicza โพสต์เมื่อ 22-8-2012 17:23

ยินดีและขอบคุณที่มาให้กำลังใจครับ

...
ต้นฉบับโพสโดย พาลี เมื่อ 22-8-2012 17:18 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

ไม่เป็นไรครับพี่

พาลี โพสต์เมื่อ 22-8-2012 22:25

ขอมาก็จัดให้ครับ Thai Version แต่คงไม่ใช่การแปลแบบถอดคำนะครับ เพราะสำนวนที่ผมใช้มันเหมาะกับภาษาอังกฤษมากกว่า เมื่อนำมาเรียบเรียงเป็นภาษาไทยต้องมีการปรับเปลี่ยนเพื่อไม่โอ้อวดจนเกินไปตามวัฒนธรรมอันดีงามทางภาษาของเรา

-------------

หลังจากที่มีการงดโพสต์โชว์วัตถุมงคลในหน้าโชว์ ผมก็พยายามหาพื้นที่โชว์ของในเว็บนี้อยู่นาน จนกระทั่งมาเจอห้องโชว์วัตถุมงคลเป็นภาษาอังกฤษห้องนี้ ซึ่งมีวัตถุประสงค์ในการเผยแพร่วัฒนธรรมการนับถือบูชาวัตถุมงคลของไทยที่มีมาแต่โบร่ำโบราณไปด้วยพร้อมๆกัน นี่คือที่มาของการโกอินเตอร์ครั้งแรกของตะกรุดมอญในโลกไซเบอร์ ณ โชว์รูมแห่งนี้

และเพื่อให้สมศักดิ์ศรีกับการโกอินเตอร์ครั้งแรกของตะกรุดมอญที่สร้างและเสกโดยคุณพ่อประคอง รุ่นเจริญ ปรมาจารย์สายเสนห์รามัญ ผมจึงคิดว่าหากจะโชว์แบบธรรมดาก็หาควรไม่ อย่ากระนั้นเลย ผมจึงขอนำตะกรุดมอญที่มีความหนาของรอบตะกรุดมากที่สุดโชว์กันในฟอรั่มนี้ โดยความหนาของรอบตะกรุดดอกนี้(ขวามือสุด)มีจำนวนรอบในการม้วนไม่ต่ำกว่า 20 รอบ ซึ่งผมคิดว่ามีความหนาตามจำนวนรอบของการม้วนตะกรุดมากที่สุดเท่าที่พบในขณะนี้

ตะกรุดที่หนาที่สุดดอกนี้เป็นตะกรุดยุคต้นของคุณพ่อประคอง รุ่นเจริญ คือสร้างมาไม่ต่ำกว่า 7 ปีแล้ว เป็นตะกรุดสองกษัตริย์ ทำจากแผ่นตะกั่วอวนและแผ่นดีบุกจารมือโดยคุณพ่อประคอง

พาลี โพสต์เมื่อ 22-8-2012 22:30

มาดูรูปท็อปวิวของตะกรุดมอญระดับตำนานดอกนี้กันครับ ตะกรุดดอกนี้ไม่ได้มีดีแค่ความหนาเพียงอย่างเดียว แต่ยังมีดีที่จำนวนจุดพินทุที่คุณพ่อประคองท่านทำตำหนิเอาไว้ว่าลงมนต์อะไรลงไปบ้างถึง 11 จุด

พาลี โพสต์เมื่อ 22-8-2012 22:34

ยังครับ ความพิเศษระดับตำนานยังไม่จบลงแค่นี้ ตะกรุดดอกนี้ยังมีลายมือของคุณพ่อประคองท่านจารเอาไว้อีกว่ามีการจารอักขระเสน่ห์รามัญเอาไว้ถึง 56 แถว ดูจากรูปเห็นไม่ชัดเท่าไหร่ ถ้ามีโอกาสจะโคลสอัพมาให้ชมกันใกล้นะครับ

พาลี โพสต์เมื่อ 22-8-2012 22:41

แก้ไขล่าสุด พาลี เมื่อ 22-8-2012 22:42

ขอปิดท้ายการโชว์ด้วยตะกรุดมอญที่ผมใส่ติดตัวเป็นประจำ ดอกแรกใส่ที่ข้อมือเป็นขนาดเล็กแต่มีพินทุ 10 จุด และอีกดอกจะขึ้นคอบูชาแบบถึงไหนถึงกัน จนไปถึงมาแล้วที่เซี่ยงไฮ้โน่นแน่ะ ประสบการณ์ระดับอินเตอร์แบบนี้ ผมขอโชว์อีกสักครั้งครับ

jungjaan โพสต์เมื่อ 6-9-2012 11:49

Very good description of the Takrut Mon... Well done

พาลี โพสต์เมื่อ 16-9-2012 20:25

Happy to hear that, thank you very much.

ตอบกลับ 36# jungjaan

jungjaan โพสต์เมื่อ 18-9-2012 19:59

One day, i want take photo of all my takrut Saneh mon also
หน้า: 1 2 [3]
ดูในรูปแบบกติ: Raman Charming Show Off- The Most Thick Trakrut Mon