anisa2521 โพสต์เมื่อ 26-1-2012 13:55

แก้ไขล่าสุด anisa2521 เมื่อ 26-1-2012 13:59

กุมารที่นอนใต้ฐานพระ จริงๆคือฐานพระครับ ที่ผิดรูปจากการกดพิมพ์หรือกดทับตอนบรรจุกรุ ทีให้เส้นถูกบีบบี้ๆแบนๆ คล้ายกุมารนอนใต้ฐานพระ บังเอิญไปตรงกับตำนานกุมารของขุนแผนพอดีครับ
รุ่นต่อมา พระพุทธชินราช ที่พบในสุพรรณฯ เขาก็ตั้งชื่อให้ตามแหล่งหรือวัดที่พบ แต่ชื่อพระผงสุพรรณมันมีแล้วนี่ ก็เลยเอาขุนแผนซึ่งเป็นตำนานเอกของเมืองมาตั้งซะเลย ตอนนั้นใครเอ่ยถึงชื่อขุนแผนก็รู้ถึงเรื่องเสน่ห์เมตตาดีครับ หลังๆนั้นการรบพุ่งมันไม่มีนิครับ การเมืองไม่มีก็หันมาการมุ้งแทน เครื่องรางสายเสน่ห์ก็ขายดีโครมๆ ขุนแผนที่ผูกเป็นตำนานก็เลยเป็นเรื่องที่สับสนจนถึงปัจจุบัน เรื่องนี้ขนาดพระเจ้าในวัดยังเข้าใจผิดมหันต์เลย หลายครั้งที่เห็นเล่นสร้างองค์พระมีอุ้มนางอุ้มเด็กด้วย แถมหลังยังมีอิ้น,ม้าเสพ,เป๋อ ใส่หลังพระมาด้วย ผมกลัวใจท่านจริงๆ

seki โพสต์เมื่อ 26-1-2012 14:58

ครูบาอาจารย์ต่างกัน ความเคารพศรัทธาต่างกัน ใช้ของต่างกัน ความเห็นและประสบการย่อมต่างกัน.....

ผมไม่มีความเห็นอะไรหรอกครับ ว่าขุนแผนรุ่นไหน อาจารย์ไหน สำนักไหนแรงกว่ากัน คงเป็นไปไม่ได้ที่จะมาจัดอันดับกัน ถ้าจะถามผม ผมก็ต้องตอบว่าขุนแผนหลวงปู่ชื่น วัดตาอี ขุนแผนรุ่นหลักๆของท่านผมก็ใช้มาหลายรุ่น ไม่ว่า ขุนแผนแขนอ่อน ขุนแผนมะรุ่มมะตุ้ม ขุนแผนนาคเกี้ยว ขุนแผนพรายกุมาร ขุนแผนสะกดทัพ ขุนแผนชมตลาด ดีหมด...

ผมเห็นด้วยกับ จขกท นะครับ จากการโหวตขุนแผน ไม่ได้มีเจตตนาใดๆนะครับ แค่คิดไปพิมพ์ไปเท่านั้น...

taekanin โพสต์เมื่อ 26-1-2012 15:23

ผมว่าขึ้นอยู่กับคนใช้ด้วยหล่ะครับ ถ้าไม่เข้าหาคนก็ยากที่จะเกิดประสบการณ์ ส่วนตัวเคยมีผู้หญิงมาขอเบอร์แต่ก็ไม่บ่อยนักที่จะเกิดเหตุการแบบนี้ มีอยู่ดีๆก็ชวนไปนอนด้วยก็มี แต่ก็ไม่บ่อย สิ่งจะเห็นได้ชัดคือเวลาพูดกับคนรอบข้างเข้าจะโอนอ่อนผ่อนตาม
ถ้าเรื่องเสน่ห์ก็จะเป็นแนวยิ้มให้มองไม่ละสายตามากกว่าแต่สุดท้ายแล้วเราไม่เข้าไปคุยมันก็ยาก เพราะลูกผู้หญิง เขามี ก็มีกำแพงในเรื่องนี้เช่นกัน สว่นตัวของท่านอาจารย์อ้วนผมมี ลูกสวาทรุ่นแรก 7พิธี อยู่ ใช้ดีเวลาคุยกับผู้หญิงนี่ผู้หญฺงคุยไม่เลิกอะครับ เขาจะบอกว่าเราคุยสนุกแนวๆนี้ ของอาจารย์อ้วนท่านดีจริง ขนาดอาจารย์ผมที่ท่านเก็บตัวเอาลูกสวาทไปให้ท่านดูท่านยังบอกเลยว่าเก็บไว้ดีๆ นะ เขาทำมาดี

anisa2521 โพสต์เมื่อ 26-1-2012 17:19

ครูบาอาจารย์ต่างกัน ความเคารพศรัทธาต่างกัน ใช้ของต่ ...
ต้นฉบับโพสโดย seki เมื่อ 26-1-2012 14:58 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

อันนั้นที่พี่มี คือ ตำนานเลยนะครับ ผมปล่อยมะรุมมะตุ้มสวยไปเกือบหมื่นบาท ประสบการณ์ผมไม่มีครับ แต่คนซื้อไปกลับมาขอบคุณผมจังเลย T T อิจฉามัน

anisa2521 โพสต์เมื่อ 26-1-2012 17:20

ผมว่าขึ้นอยู่กับคนใช้ด้วยหล่ะครับ ถ้าไม่เข้าหาคนก็ ...
ต้นฉบับโพสโดย taekanin เมื่อ 26-1-2012 15:23 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

ยังต้องลองอีกเยอะครับ เด๋วผมจัดมาแน่นอน

seki โพสต์เมื่อ 26-1-2012 17:28

อันนั้นที่พี่มี คือ ตำนานเลยนะครับ ผมปล่อยมะรุมมะต ...
ต้นฉบับโพสโดย anisa2521 เมื่อ 26-1-2012 17:19 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

พระขุนแผนของหลวงปู่ชื่น จะเด่นด้านเมตตามหานิยมเป็นหลัก... เข้าหาผู้ใหญ่ เจรจาดีนักแล...

ake07 โพสต์เมื่อ 26-1-2012 22:27

แก้ไขล่าสุด ake07 เมื่อ 26-1-2012 22:36

ได้ฟังมาจาก รายการวิทยุท้องถิ่นนะครับ ดีเจเอาเกล็ดพระขุนเเผนมาเล่าให้ฟังว่า สมัยก่อน(ไม่รู้สมัยไหน ) มีสงครามชายหนุ่มที่รอดตายจากสงครามกลับมาส่วนใหญ่จะมีพระปางสะดุ้งมารนั่งประทับใซุ้มเรือนเเก้ว ทีนี้จำนวนผู้ชายที่เหลือรอดมันก็น้อยผู้หญิงในหมู่บ้านมีเยอะกว่าบ้านไหนมีลูกสาวมากก็เลยยกให้ชายหนุ่มที่มาขอลูกสาวไปเป็นเมียเพิ่มอีก เลยกลายเป็นเหมือนว่าคนห้อยพระนี้เมียเยอะ เพราะคนโบราณผู้หญิงไม่ออกเรือนจะลำบาก พระเครื่องรุ่นนี้เลยกลายเป็นพระขุนเเผนไปกลายเป็นสัญลักษณ์หรือพุทธคุณเรื่องทางเสน่ห์เจ้าชู้....
ฟังเค้าเล่ามาครับจริงไม่จริงไม่รู้บังเอิญเปิดวิทยุเเล้วดีเจก็เล่าเรื่องนี้พอดี (ที่ได้ยินบ่อยๆอีกอย่างคือห้อยพระขุนเเผนเเล้วเงินไม่เหลือ....ก็เจ้าชู้มันก็ต้องมีค่าใช้จ่ายอ่ะนะ )
เรื่องที่ดีเจเล่ามา คล้ายๆเรื่องที่ศาสนาอิสลามอนุญาตให้ผู้ชายมีเมียได้สี่คนก็เพราะผู้ชายตายจากสงครามเยอะ ศาสดาจึงอนุญาตให้ชายที่มีภรรยารับหญิงอื่น หรือหญิงหม้ายในสมัยนั้นมาเป็นภรรยาเพิ่มได้ ผู้หญิงที่ไม่มีสามีเลี้ยงเพราะผู้ชายมันเหลือน้อยในสมัยนั้นน่าจะลำบากอยู่ครับ เเต่ต้องได้รับความเห็นชอบจากภรรยาทุกคนตามลำดับ ขอบคุณนะครับสำหรับความรู้ที่เจ้าของกระทู้มาตอบ อิจฉาจริงๆคนอะไรหญิงสวย รวย น่ารักอุปถัมภ์เต็มไปหมดถ้าเจอจะเอาไม้ตีหมั่นไส้ครับ {:7_129:}

anisa2521 โพสต์เมื่อ 26-1-2012 22:43

ได้ฟังมาจาก รายการวิทยุท้องถิ่นนะครับ ดีเจเอาเกล็ดพ ...
ต้นฉบับโพสโดย ake07 เมื่อ 26-1-2012 22:27 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

แหมพี่..เขาแค่สงสารหรอกครับ คนอะไร ไม่หล่อ เจียกจนอีก 5555+

anisa2521 โพสต์เมื่อ 26-1-2012 22:52

ประวัติผมพูดมาเป็นที่ยอมรับกันในวงการครับพี่ เขาพิสูจน์ว่าเป็นแบบนั้นจริงๆ ซึ่งเรื่องนี้ถ้าศึกษาขุนแผนบ้านกร่างน่าจะพอทราบนะครับ คุณป๋องสุพรรณก็เคยเล่ารายการหนึ่ง คล้ายๆเหมือนที่ผมพูดนี่แหละ

ที่พี่ว่ามาก็เป็นได้ครับ เพราะพระเนศวรท่านสร้างพระพิมพ์นี้แจกไว้เป็นขวัญกำลังใจยามศึกสงคราม ที่เหลือก็เข้ากรุเก็บไว้มันธรรมดาอยู่แล้ว เพราะบ้านเมืองตอนนั้น มีแต่ หญิง เด็ก คนชรา เต็มไปหมด คนหนุ่มๆต้องออกรบ ตายไปก็เยอะ แหม..พี่ตอนนั้นใครรอดมาได้ก็เปรมอ่ะครับ สาวมีเยอะกว่าความต้องการ คนแย่งก็น้อยด้วย ตามกฎ..ดีมาน-ซัพพลาย แด๊ะเลย

oatkub โพสต์เมื่อ 27-1-2012 00:44

พระขุนแผนของหลวงปู่ชื่น จะเด่นด้านเมตตามหานิยมเป็ ...
ต้นฉบับโพสโดย seki เมื่อ 26-1-2012 17:28 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

เรื่องนี้จริงคับ ขุนแผนหลวงปู่ชื่นเมตตาดีจริงๆครับ ใครที่ทำงานเกี่ยวกับการติดต่อลองดูครับ แต่ก็อีกละครับแล้วแต่บารมีของแต่ละคน สมัยก่อนผมกับเพื่อน3-4คนไปหาหลวงพ่อเพิ่ม วัดป้อมแก้ว กลับมาปรากฎว่าเพื่อนที่บูชาผ้ายันต์กับเพื่อนที่ไปด้วยถูกหวย(ผ้ายันต์มีโค๊ดเป็นเลขครับ) เลยไปกันอีกกลับมาอาผม(ไม่มีโชคครั้งแรก)บูชาพระสังกัจจายน์เนื้อเงินมางวดนั้นก็ถูกหวยเลยให้คนเลื่อมพระที่รู้จักกันไปเลี่ยมทองให้(ฝีมือดีมากแต่หวานเย็นครับ) ผ่านไปเกือบเดือนถึงเลี่ยมเสร็จเอาพระมาส่งก่อนวันหวยออกปรากฎรุุ่งขึ้นแกถูกหวยอีก ต่อมาแฟนแกลงทุนขายของตลาดนัด แกก็เลยให้ไป ปรากฎแฟนแกก็ถูกอีก จะว่าบังเอิญก็แปลกครับ แต่ผมกลับไม่มีโชคเลย(ดวงทำกินมั้งครับ) แต่ได้ของดีซึ่งเป็นความรู้เอาไว้สืบทอดให้วงษ์สกุลจากท่าน คืออยู่ดีๆท่านสอนเขียนยันต์ทำน้ำมนต์แก้ดวงตกครับ(แปลกไหมครับท่านรู้ได้ยังไงว่าผมเขียนยันต์เป็น) นี่คือโชคของผม แต่ละคนมีบารมีไม่เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ติดใจของอาจารย์เปล่งมากครับ

makaza โพสต์เมื่อ 27-1-2012 01:00

แก้ไขล่าสุด makaza เมื่อ 27-1-2012 01:05

ของ อ.อ้วน ออกแนวอธิษฐานขอครับถามว่าดีไหมดีครับ เพราะตรงขอได้นี่แหละ    แต่ถ้าไม่ขอ
ห้อยเฉยๆก็เป็นเมตตา เบาๆครับ ถ้าใช้ขุนแผนอ.อ้วนจีบสาวก็ขอเอาครับเช่นขอให้เค้ายิ้มให้เรา
ขอให้เค้าคุยกับเรา ขอให้เค้่าทักเราก่อน แล้วแต่กรณีนะคับ ทีอื่นมีประสบการณ์นะครับ ลองดูเวปอื่นมีครับ
แต่อย่างว่า ของแบบนี้เป็นเฉพาะคนจริงๆครับ ถ้ามันไม่ถูกโฉลก ก็อย่าฝืนครับ ใช้อันที่มันเข้ากับเราดีกว่า
อย่างขุนแผน พราย 3 เชื่้อนี่ก็ดี ครับผมลองแล้วผ่านครับ

KTI โพสต์เมื่อ 27-1-2012 15:05

ใช้ของอ.อ้วน ต้องอธิษฐานจริงๆครับไม่งั้นจะนิ่ง. ส่วนของหลวงปู่ชื่นผู้ใหญ่เมตตาดี สาวมองและยิ้มให้ก็มีบ้าง แต่ไม่แน่ใจว่าชิ้นไหนเพราะผมพกไปสามชิ้น แต่ถ้าอยากเป็นจุดสนใจใช้ชมตลาดเลยครับ ยิ่งถ้าได้เนื้อสีออกดำๆที่ผสมผงใบลานยิ่งดี ใส่แล้วเราจะดูเด่นสาวมองเยอะแต่จะทำอะไรได้ต่อขึ้นอยู่ที่เราครับ

anisa2521 โพสต์เมื่อ 27-1-2012 18:53

แก้ไขล่าสุด anisa2521 เมื่อ 27-1-2012 18:55

ขุนแผนหมื่นทัพ+สาริกาม่วน เพิ่งได้มาเมื่อตะกี้นี้เอง หมดไปเกือบสองพัน ใจร้อนมากยอมเสียค่าจ้างมอไซค์วินมาส่งให้ด่วนเลย เพราะเย็นนี้จะห้อยเดี่ยวแล้วรีบจัดทัพออกรบแล้ว กะฟันอริราชศัตรูให้ยับตับดิ้น ขอกำลังด้วยครับ ^^ ได้ไม่ได้เด๋วมารายงานครับ ดีว่าดี ถ้าเงียบหรือเข้ากันไม่ได้ ก็รอจับต่อจากผมละกันครับ ผมเป็นกลางครับ แค่คนชอบลอง..!

batmonk โพสต์เมื่อ 27-1-2012 19:05

ขุนแผนหมื่นทัพ+สาริกาม่วน เพิ่งได้มาเมื่อตะกี้นี้ ...
ต้นฉบับโพสโดย anisa2521 เมื่อ 27-1-2012 18:53 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

ถ้าเกิดใช้แล้วได้ผลดี จนแฟนบังคับให้เอามาปล่อยแบบท่าน pungkung ทำไงอ่ะ {:7_138:}

makaza โพสต์เมื่อ 27-1-2012 19:29

คำอาราธนาครับลองดู
นะโม 3 จบ ขออารธณา พ่อขุนแผนพลายเพรช พลายบัว และดวงจิตอันเป็นทิพย์ ขอให้............
ด้วยเทิอญ

รู้สึกว่าบทนี้ใช้ดีมาก เห็นมีหลายท่านก้ใช้บทนี้ครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11
ดูในรูปแบบกติ: อยากแนะนำของดี ตัวจริง ราคาถูก (ต่อยอดจากโหวตขุนแผน)